ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2017–18

ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2017–18
Panoramio - V&A Dudush - Стадион Динамо (2).jpg
สนามValeriy Lobanovskyi Dynamoในเคียฟเป็นเจ้าภาพการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ
รายละเอียดการแข่งขัน
วันที่รอบคัดเลือก:
22–28 สิงหาคม 2560
รอบน็อคเอาท์:
4 ตุลาคม 2560 – 24 พฤษภาคม 2561
ทีมรอบน็อกเอาต์: 32
ทั้งหมด: 61 (จาก 49 สมาคม)
ตำแหน่งสุดท้าย
แชมป์เปี้ยนฝรั่งเศส ลียง(สมัยที่ 5)
รองชนะเลิศเยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก
สถิติการแข่งขัน
การแข่งขันที่เล่น121
ทำประตูได้448 (3.7 ต่อนัด)
การเข้าร่วม156,973 (1,297 ต่อนัด)
ผู้ทำประตูสูงสุดนอร์เวย์ เอด้า เฮเกอร์เบิร์ก (15 ประตู)

ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2017–18 เป็นฤดูกาลที่ 17 ของ ฟุตบอลสโมสรหญิงชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป ซึ่งจัดโดยยูฟ่าและเป็นฤดูกาลที่เก้านับตั้งแต่เปลี่ยนชื่อเป็นยู ฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง

รอบชิงชนะเลิศจัดขึ้นที่Valeriy Lobanovskyi Dynamo StadiumในKyivประเทศยูเครน เมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2018 สองวันก่อนรอบชิงชนะเลิศของทัวร์นาเมนต์ชายที่NSC Olimpiyskiy Stadiumในเมืองเดียวกัน [1] [2]

ในรอบชิงชนะเลิศลียงเอาชนะโวล์ฟสบวร์กเพื่อคว้าแชมป์รายการที่ 5 เป็นประวัติการณ์ และยังกลายเป็นทีมแรกที่คว้าแชมป์สามรายการติดต่อกัน [3]

การจัดสรรทีมสมาคม

สูงสุด 68 ทีมจาก 55 สมาคมสมาชิก ยูฟ่ามีสิทธิ์เข้าร่วมในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2017–18 การจัดอันดับสมาคมตามค่าสัมประสิทธิ์ยูฟ่าลีกสำหรับผู้หญิงใช้เพื่อกำหนดจำนวนทีมที่เข้าร่วมสำหรับแต่ละสมาคม: [4]

  • สมาคมอันดับ 1–12 แต่ละทีมจะมีสองทีมที่เข้าเกณฑ์
  • สมาคมอื่น ๆ ทั้งหมด หากพวกเขาเข้าร่วม แต่ละทีมมีคุณสมบัติหนึ่งทีม
  • ผู้ชนะของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2016–17จะได้รับสิทธิ์เข้าร่วมเพิ่มเติม หากพวกเขาไม่ผ่านเข้ารอบสำหรับยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2017–18 ผ่านลีกภายในประเทศ เนื่องจาก ลียงเจ้าของตำแหน่งผ่านเข้ารอบในลีกในประเทศ การเข้าร่วมเพิ่มเติมสำหรับแชมป์เปี้ยนส์ลีกจึงไม่จำเป็นสำหรับฤดูกาลนี้

อันดับสมาคม

สำหรับยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง ฤดูกาล 2017–18 สมาคมจะได้รับการจัดสรรสถานที่ตามค่าสัมประสิทธิ์ยูฟ่าลีกสำหรับผู้หญิง ฤดูกาล 2016 ซึ่งจะพิจารณาผลงานในการแข่งขันระดับยุโรปตั้งแต่ปี 2011–12 ถึง 2015–16 [5]

อันดับ สมาคม คอฟ. ทีม
1 เยอรมนี เยอรมนี 89.500 2
2 ฝรั่งเศส ฝรั่งเศส 77.000
3 สวีเดน สวีเดน 65.500
4 อังกฤษ อังกฤษ 51.000
5 สเปน สเปน 41.500
6 รัสเซีย รัสเซีย 40.500
7 อิตาลี อิตาลี 38.500
8 เดนมาร์ก เดนมาร์ก 38.500
9 สาธารณรัฐเช็ก สาธารณรัฐเช็ก 35.000
10 ออสเตรีย ออสเตรีย 30.500
11 สกอตแลนด์ สกอตแลนด์ 30,000
12 นอร์เวย์ นอร์เวย์ 28.500
13 สวิตเซอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์ 28.000 1
14 เนเธอร์แลนด์ เนเธอร์แลนด์ 20,000
15 คาซัคสถาน คาซัคสถาน 19.000
16 ไซปรัส ไซปรัส 18,000
17 เบลเยี่ยม เบลเยี่ยม 17.000
18 โปแลนด์ โปแลนด์ 16.500
19 ไอซ์แลนด์ ไอซ์แลนด์ 16.500
อันดับ สมาคม คอฟ. ทีม
20 โรมาเนีย โรมาเนีย 16.000 1
21 เซอร์เบีย เซอร์เบีย 15.000
22 ฮังการี ฮังการี 13.500
23 ฟินแลนด์ ฟินแลนด์ 13.000
24 ไก่งวง ไก่งวง 11.500
25 สาธารณรัฐไอร์แลนด์ สาธารณรัฐไอร์แลนด์ 11.000
26 บอสเนียและเฮอร์เซโก บอสเนียและเฮอร์เซโก 11.000
27 โปรตุเกส โปรตุเกส 10.500
28 ลิทัวเนีย ลิทัวเนีย 10.500
29 เบลารุส เบลารุส 10,000
30 ยูเครน ยูเครน 10,000
31 สโลวีเนีย สโลวีเนีย 9.000
32 โครเอเชีย โครเอเชีย 9.000
33 กรีซ กรีซ 8.500
34 อิสราเอล อิสราเอล 8,000
35 บัลแกเรีย บัลแกเรีย 6.500
36 เอสโตเนีย เอสโตเนีย 6.000
37 สโลวาเกีย สโลวาเกีย 5.500
อันดับ สมาคม คอฟ. ทีม
38 ไอร์แลนด์เหนือ ไอร์แลนด์เหนือ 3.000 1
39 หมู่เกาะแฟโร หมู่เกาะแฟโร 3.000
40 มาซิโดเนียเหนือ มาซิโดเนีย 3.000
41 เวลส์ เวลส์ 2.000
42 แอลเบเนีย แอลเบเนีย 1.500
43 ลัตเวีย ลัตเวีย 1,000
44 มอนเตเนโกร มอนเตเนโกร 1,000
45 มอลตา มอลตา 0.500
46 มอลโดวา มอลโดวา 0.000
47 ลักเซมเบิร์ก ลักเซมเบิร์ก 0.000
(นร.) จอร์เจีย (ประเทศ) จอร์เจีย 0.000
โคโซโว โคโซโว
อันดอร์รา อันดอร์รา 0 (DNE)
อาร์เมเนีย อาร์เมเนีย
อาเซอร์ไบจาน อาเซอร์ไบจาน
ยิบรอลตาร์ ยิบรอลตาร์
ลิกเตนสไตน์ ลิกเตนสไตน์
ซานมาริโน ซานมาริโน
หมายเหตุ
  • (TH) – ท่าเทียบเรือเพิ่มเติมสำหรับผู้ถือกรรมสิทธิ์
  • (DNE) – ไม่ได้เข้า
  • (NR) – ไม่มีอันดับ (สมาคมไม่ได้เข้าร่วมในห้าฤดูกาลที่ใช้สำหรับการคำนวณค่าสัมประสิทธิ์)

การกระจาย

รูปแบบการแข่งขันยังคงไม่เปลี่ยนแปลงจากปีก่อนๆ เริ่มจากรอบคัดเลือก (เล่นเป็นมินิทัวร์นาเมนต์ แบ่งกลุ่มละ 4 ทีม) ตามด้วยรอบน็อคเอาท์ เริ่มจากรอบ 32 ทีม (เหย้า-เยือน 2 ทีม) -เสมอกัน ยกเว้นนัดชิงชนะเลิศ)

ไม่เหมือนกับ แชมเปียนส์ลีกชายไม่ใช่ทุกสมาคมที่เข้าร่วมทีม ดังนั้นจึงไม่สามารถกำหนดจำนวนทีมที่แน่นอนที่เข้าร่วมในแต่ละรอบ (รอบคัดเลือกและรอบ 32 ทีมสุดท้ายได้จนกว่าจะทราบรายชื่อทีมที่เข้าร่วมทั้งหมด โดยทั่วไปแล้ว เจ้าของตำแหน่ง แชมป์ของสมาคม 12 อันดับแรก รวมถึงรองชนะเลิศของสมาคมที่มีอันดับสูงสุด (จำนวนที่แน่นอนขึ้นอยู่กับจำนวนการเข้าร่วม) จะได้รับลาก่อนรอบ 32 ทีมอื่น ๆ ทั้งหมด (รองชนะเลิศ- จากสมาคมที่มีอันดับต่ำสุดและแชมป์ของสมาคมที่เริ่มตั้งแต่วันที่ 13) เข้าสู่รอบคัดเลือก โดยผู้ชนะของกลุ่มและรองชนะเลิศที่ดีที่สุดอีกไม่เกินสองคนจะได้ผ่านเข้าสู่รอบ 32 ทีม [6 ]

ทีม

มีทีมเข้าร่วมการแข่งขันในฤดูกาลนี้ทั้งหมด 61 ทีมจาก 49 สมาคม [7]สองสมาคมไม่มีลีกในปี 2559–17 (ลิกเตนสไตน์, ซานมารีโน) ลีกของอันดอร์ราไม่ได้เล่นข้างละ 11 คน แชมป์ของอาร์เมเนีย (เยเรวาน LH), อาเซอร์ไบจาน (กาบาลา) และยิบรอลตาร์ (ลินคอล์น เรด อิมป์) ไม่ได้เข้าร่วม จอร์เจียเข้าร่วมทีมเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ปี 2010–11 ในขณะที่ลักเซมเบิร์กกลับมาหลังจากห่างหายไปหนึ่งปี

ในบรรดาผู้เข้าแข่งขัน มี 21 ทีมเข้าสู่รอบ 32 ทีม ได้แก่ แชมป์และรองชนะเลิศจากสมาคมอันดับ 1–9 (รวมถึงแชมป์ลียง) และแชมป์จากสมาคมอันดับ 10–12 ทีมที่เหลืออีก 40 ทีมเข้าสู่รอบคัดเลือก: ทีมรองชนะเลิศจากสมาคมอันดับ 10–12 และทีมแชมป์จาก 37 ทีมอันดับ 13 หรือต่ำกว่า [8]

ตำนาน
  • TH: แชมป์เปี้ยนลีกหญิง
  • CH: แชมป์ลีกในประเทศ
  • RU: รองชนะเลิศลีกในประเทศ
รอบ 32 ทีม (แชมป์จากสมาคม 1–12 + รองชนะเลิศจากสมาคม 1–9)
เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก ( CH ) เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค ( RU ) ฝรั่งเศส ลียงTH ( CH ) [9] ฝรั่งเศส มงต์เปลลิเย่ร์ ( RU )
สวีเดน ลินเชอปิง ( CH ) สวีเดน โรเซนการ์ด ( RU ) อังกฤษ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ( CH ) [10] อังกฤษ เชลซี ( RU ) [11]
สเปน แอตเลติโก มาดริด ( CH ) สเปน บาร์เซโลนา ( RU ) รัสเซีย รอสซิยานก้า ( CH ) รัสเซีย ซเวซด้า เพิร์ม ( RU ) [12]
อิตาลี ฟิออเรนติน่า ( CH ) [13] อิตาลี เบรสชา ( RU ) เดนมาร์ก บรอนด์บี้ ( CH ) เดนมาร์ก ฟอร์ทูน่า ฮยอร์ริง ( RU ) [14]
สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา ( CH ) สาธารณรัฐเช็ก สปาร์ตาปราฮา ( RU ) ออสเตรีย แซงต์ เพิลเท่น ( CH ) [15] สกอตแลนด์ กลาสโกว์ ซิตี้ ( CH ) [16]
นอร์เวย์ ลีลล์สตรอม ( CH )
รอบคัดเลือก (รองชนะเลิศจากสมาคมอันดับ 10–12 + แชมป์เปี้ยนจากสมาคมอันดับ 13–49)
ออสเตรีย สตอร์มกราซ ( RU ) [17] สกอตแลนด์ ฮิเบอร์เนี่ยน ( RU ) นอร์เวย์ อาวัลด์สเนส ( RU ) สวิตเซอร์แลนด์ ซูริก (RU) [หมายเหตุ SUI]
เนเธอร์แลนด์ อาแจ็กซ์ ( CH ) [18] คาซัคสถาน บีไอเค คาซีเกิร์ต (CH) ไซปรัส อพอลลอน ลิมาสซอล (CH) [19] เบลเยี่ยม สตองดาร์ด ลีแยฌ (CH) [20]
โปแลนด์ เมดิก โคนิน (CH) [21] ไอซ์แลนด์ สตานาน ( CH ) [22] โรมาเนีย โอลิมเปีย คลูจ์ (CH) [23] เซอร์เบีย สปาร์ตัก ซูโบติก้า (CH) [24]
ฮังการี MTK ฮังการี (CH) [25] ฟินแลนด์ PK-35 แวนต้า (CH) [26] ไก่งวง โกนัก เบเลดิเยสปอร์ (CH) [27] สาธารณรัฐไอร์แลนด์ เชลบอร์น ( CH ) [28]
บอสเนียและเฮอร์เซโก เอสเอฟเค 2000 (CH) [29] โปรตุเกส สปอร์ติ้ง ซีพี ( CH ) ลิทัวเนีย มหาวิทยาลัยกินตรา (CH) [30] เบลารุส เอฟซี มินส์ค (CH) [31]
ยูเครน Zhytlobud-2 คาร์คิฟ (CH) [32] สโลวีเนีย โอลิมปิย่า ลูบลิยานา (CH) [33] โครเอเชีย โอซีเยก ( CH ) กรีซ พีเอโอเค (ช) [34]
อิสราเอล คีร์ยัต กัต (CH) [35] บัลแกเรีย เอ็นเอสเอ โซเฟีย (CH) เอสโตเนีย พาร์นู (CH) [36] สโลวาเกีย ปาร์ติซาน บาร์เดยอฟ (CH) [37]
ไอร์แลนด์เหนือ ลินฟิลด์ (CH) [38] หมู่เกาะแฟโร กี คลาสวิก ( CH ) มาซิโดเนียเหนืออิสตาตอฟ(CH) เวลส์ สวอนซี ซิตี้ (CH) [39]
แอลเบเนีย วัลลาซเนีย (CH) [40] ลัตเวีย รีกัส FS (CH) [41] มอนเตเนโกร เบรซนิก้า พลิเยฟย่า (CH) [42] มอลตา บีร์เคียร์คารา (CH) [43]
มอลโดวา นอร็อค นิโมเรนี่ ( CH ) ลักเซมเบิร์ก เบ็ตเตมเบิร์ก (CH) [44] โคโซโว ฮัจวาเลีย (CH) [45] จอร์เจีย (ประเทศ) มาร์ฟ (CH) [46]
หมายเหตุ
  1. ^
    สวิตเซอร์แลนด์ (SUI): FC Neunkirchแชมป์สวิส ประกาศถอนตัวจากลีกหลังจบ ฤดูกาลและมอบตำแหน่งรองชนะเลิศให้กับZürich [47]

ปัดและวาดวันที่

ยูฟ่ากำหนดการแข่งขันไว้ดังนี้ (การจับฉลากทั้งหมดจัดขึ้นที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่าในเมืองนียงประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ) [48]

กลม วาด ขาแรก ขาที่สอง
รอบคัดเลือก 23 มิถุนายน 2560 [49] 22–28 สิงหาคม 2560
รอบ 32 คน 1 กันยายน 2560 4–5 ตุลาคม 2560 11–12 ตุลาคม 2560
รอบ 16 ทีม 16 ตุลาคม 2560 8–9 พฤศจิกายน 2560 15–16 พฤศจิกายน 2560
รอบก่อนรองชนะเลิศ 24 พฤศจิกายน 2560 21–22 มีนาคม 2561 28–29 มีนาคม 2561
รอบรองชนะเลิศ 21–22 เมษายน 2561 28–29 เมษายน 2561
สุดท้าย 24 พฤษภาคม 2018 ที่Valeriy Lobanovskyi Dynamo Stadium , เคียฟ[50]

รอบคัดเลือก

การจับฉลากรอบคัดเลือกจัดขึ้นในวันที่ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2560 เวลา 13:30 น. CEST ที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่า ในเมืองนียงประเทศสวิตเซอร์แลนด์ [51] [52] 40 ทีมถูกจัดสรรเป็นสี่ตำแหน่งตั้งต้นตามค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่าเมื่อต้นฤดูกาล [53]พวกเขาถูกดึงออกเป็นสิบกลุ่ม กลุ่มละสี่คน โดยมีหนึ่งทีมจากแต่ละตำแหน่งการวางตำแหน่งสี่ตำแหน่ง อันดับแรก สิบทีมที่ได้รับเลือกล่วงหน้าเป็นเจ้าบ้านจะถูกดึงมาจากโถที่ตนเองกำหนดและจัดสรรให้กับกลุ่มของตนตามตำแหน่งเริ่มต้น ถัดไป ทีมที่เหลืออีก 30 ทีมถูกดึงมาจากโถของตนซึ่งจัดสรรตามตำแหน่งเริ่มต้น [7]

ในแต่ละกลุ่ม ทีมจะแข่งขันกันเองในทัวร์นาเมนต์ย่อยแบบพบกันหมดที่เจ้าภาพเลือกไว้ล่วงหน้า ผู้ชนะ 10 กลุ่มและรองชนะเลิศที่มีสถิติดีที่สุดกับทีมที่จบอันดับ 1 และ 3 ของกลุ่มจะผ่านเข้าสู่รอบ32ทีมเพื่อเข้าร่วม 21 ทีมที่ได้รับลาก่อน

การแข่งขันจะเล่นในวันที่ 22, 25 และ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2560

กลุ่มที่ 1

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ จิน เบล บาร์ ม.ค
1 ลิทัวเนีย มหาวิทยาลัยกินตรา 3 3 0 0 13 1 +12 9 รอบ 32 คน 4–0 6–0
2 ไก่งวง โกนัก เบเลดิเยสปอร์ 3 2 0 1 11 4 +7 6 1–3 5–0
3 สโลวาเกีย ปาร์ติซาน บาร์เดยอฟ 3 1 0 2 4 9 −5 3 1–5
4 จอร์เจีย (ประเทศ) มาร์ฟ (เหย้า) 3 0 0 3 0 14 −14 0 0–3
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 2

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ คลู HIB ขฮ สวก
1 โรมาเนีย โอลิมเปีย คลูจ์ (เหย้า) 3 2 1 0 5 1 +4 7 รอบ 32 คน 1–0 3–0
2 สกอตแลนด์ ฮิเบอร์เนี่ยน 3 1 2 0 7 2 +5 5 1–1 5–0
3 ยูเครน Zhytlobud-2 คาร์คิฟ 3 1 1 1 10 2 +8 4 1–1
4 เวลส์ สวอนซี ซิตี้ 3 0 0 3 0 17 −17 0 0–9
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 3

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ อาจา โกหก พาร์ แท่นขุดเจาะ
1 เนเธอร์แลนด์ อาแจ็กซ์ 3 3 0 0 11 1 +10 9 รอบ 32 คน 3–0 6–0
2 เบลเยี่ยม สแตนดาร์ด ลีแยฌ 3 2 0 1 10 3 +7 6 2–0 8–0
3 เอสโตเนีย พาร์นู (H) 3 1 0 2 3 4 −1 3 1–2
4 ลัตเวีย รีกัส FS 3 0 0 3 0 16 −16 0 0–2
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 4

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ คอน เธอ รถตู้ หลิน
1 โปแลนด์ เมดิก โคนิน 3 2 1 0 6 2 +4 7 รอบ 32 คน 0–0 4–1
2 สาธารณรัฐไอร์แลนด์ เชลบอร์น 3 1 2 0 3 1 +2 5 0–0
3 ฟินแลนด์ พีเค-35 แวนต้า 3 1 1 1 2 2 0 4 1–2 1–0
4 ไอร์แลนด์เหนือ ลินฟิลด์ (เหย้า) 3 0 0 3 2 8 −6 0 1–3
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 5

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ ลิม เกรดเฉลี่ย สอฟ NIM
1 ไซปรัส อพอลลอน ลิมาสซอล (เหย้า) 3 3 0 0 14 1 +13 9 รอบ 32 คน 4–0 6–0
2 ออสเตรีย สตอร์มกราซ 3 2 0 1 8 5 +3 6 1–4 4–0
3 บัลแกเรีย เอ็นเอสเอ โซเฟีย 3 1 0 2 2 7 −5 3 1–3
4 มอลโดวา นอร็อค นิโมเรนี 3 0 0 3 0 11 −11 0 0–1
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 6

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ นาที ZÜR LJU บีไออาร์
1 เบลารุส เอฟซี มินส์ค 3 2 1 0 13 0 +13 7 รอบ 32 คน 0–0 8–0
2 สวิตเซอร์แลนด์ ซูริก 3 2 1 0 7 1 +6 7 2–1 5–0
3 สโลวีเนีย โอลิมปิย่า ลูบลิยา น่า (เหย้า) 3 1 0 2 2 7 −5 3 0–5
4 มอลตา เบอร์เคียร์คารา 3 0 0 3 0 14 −14 0 0–1
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 7

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ เอส.ที.เจ โอเอสไอ เคแอลเอ สท
1 ไอซ์แลนด์ สจาร์นัน 3 3 0 0 21 0 +21 9 รอบ 32 คน 9–0 11–0
2 โครเอเชีย โอซีเย ก (เหย้า) 3 2 0 1 11 1 +10 6 0–1 7–0
3 หมู่เกาะแฟโร KÍ Klaksvík 3 1 0 2 6 14 −8 3 0–4
4 มาซิโดเนียเหนืออิสตาตอฟ 3 0 0 3 1 24 −23 0 1–6
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 8

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ KAZ สปอ ฮุน ฮัจย์
1 คาซัคสถาน BIIK คาซีเกิร์ต 3 3 0 0 6 1 +5 9 รอบ 32 คน 2–1 1–0
2 โปรตุเกส สปอร์ติ้ง ซีพี 3 2 0 1 7 3 +4 6 2–0
3 ฮังการี MTK ฮังการี (เหย้า) 3 1 0 2 2 5 -3 3 0–3 2–0
4 โคโซโว ฮัจวาเลีย 3 0 0 3 1 7 −6 0 1–4
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 9

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ เอวา ย่อย พีแอลเจ เคียร์
1 นอร์เวย์ อาวัลด์สเนส 3 3 0 0 10 3 +7 9 รอบ 32 คน 2–0 2–1
2 เซอร์เบีย สปาร์ตัก ซูโบติกา 3 2 0 1 13 3 +10 6 6–0 7–1
3 มอนเตเนโกร เบรซนิก้า พลิเยฟย่า (เหย้า) 3 0 1 2 3 10 −7 1 2–2
4 อิสราเอล กิรยัต กัต 3 0 1 2 5 15 -10 1 2–6
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

กลุ่มที่ 10

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ อบจ ว.ล เอส.เอฟ.เค เดิมพัน
1 กรีซ ป.ป.ช 3 3 0 0 12 0 +12 9 รอบ 32 คน 3–0 8–0
2 แอลเบเนีย วลาซเนีย 3 2 0 1 3 1 +2 6 0–1
3 บอสเนียและเฮอร์เซโก เอ สเอฟเค 2000 (เหย้า) 3 1 0 2 3 4 −1 3 0–1 3–0
4 ลักเซมเบิร์ก เบ็ตเตมเบิร์ก 3 0 0 3 0 13 −13 0 0–2
ที่มา: เจ้าภาพ ยูฟ่า
(เหย้า)

อันดับทีมอันดับสอง

ในการตัดสินทีมอันดับสองที่ดีที่สุดจากรอบคัดเลือกซึ่งผ่านเข้าสู่รอบน็อกเอาต์ จะพิจารณาเฉพาะผลการแข่งขันของทีมอันดับสองเทียบกับทีมอันดับหนึ่งและอันดับสามในกลุ่มของพวกเขา ในขณะที่ผลการแข่งขันกับทีมอันดับสี่- ไม่รวมทีมวาง เป็นผลให้การแข่งขันสองนัดที่เล่นโดยทีมอันดับสองแต่ละทีมจะถูกนับเพื่อจุดประสงค์ในการพิจารณาอันดับ

อันดับ กลุ่ม ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ
1 6 สวิตเซอร์แลนด์ ซูริก 2 1 1 0 2 1 +1 4 รอบ 32 คน
2 9 เซอร์เบีย สปาร์ตัก ซูโบติกา 2 1 0 1 6 2 +4 3
3 7 โครเอเชีย โอซีเยก 2 1 0 1 4 1 +3 3
4 1 ไก่งวง โกนัก เบเลดิเยสปอร์ 2 1 0 1 6 4 +2 3
5 8 โปรตุเกส สปอร์ติ้ง ซีพี 2 1 0 1 3 2 +1 3
6 10 แอลเบเนีย วลาซเนีย 2 1 0 1 1 1 0 3
7 5 ออสเตรีย สตอร์มกราซ 2 1 0 1 4 5 −1 3
8 3 เบลเยี่ยม สแตนดาร์ด ลีแยฌ 2 1 0 1 2 3 −1 3
9 2 สกอตแลนด์ ฮิเบอร์เนี่ยน 2 0 2 0 2 2 0 2
10 4 สาธารณรัฐไอร์แลนด์ เชลบอร์น 2 0 2 0 0 0 0 2
ที่มา: ยูฟ่า

เฟสน็อคเอาท์

ในรอบน็อคเอาต์ทีมจะแข่งขันกันเองในสองเลกแบบเหย้า-เยือน ยกเว้นนัดชิงชนะเลิศหนึ่งนัด หากคะแนนรวมเสมอกันหลังจากเต็มเวลาของเลกที่สอง จะใช้กฎประตูทีมเยือนเพื่อตัดสินผู้ชนะ หากยังเสมอกันจะมีการต่อเวลาพิเศษ กฎประตูทีมเยือนถูกนำมาใช้อีกครั้งหลังช่วงต่อเวลาพิเศษ กล่าวคือ หากมีประตูเกิดขึ้นในช่วงต่อเวลาพิเศษและคะแนนรวมยังคงเสมอกันหลังช่วงต่อเวลาพิเศษ ทีมเยือนในเลกที่สองจะผ่านเข้ารอบโดยอาศัยผลประตูทีมเยือนมากกว่า หากไม่มีการทำประตูในช่วงต่อเวลาพิเศษ การแข่งขันจะตัดสินด้วยการยิงจุดโทษ. ในรอบชิงชนะเลิศซึ่งเล่นเป็นนัดเดียว หากคะแนนเสมอกันหลังจากเต็มเวลา จะเล่นต่อเวลาพิเศษ ตามด้วยการยิงลูกโทษ หากคะแนนยังเสมอกันหลังจากต่อเวลาพิเศษ [4]

กลไกการจับฉลากในแต่ละรอบมีดังนี้

  • ในการจับฉลากสำหรับรอบ 32 ทีม สิบหกทีมที่มีค่าสัมประสิทธิ์สโมสรสูงสุดของยูฟ่าได้อันดับ (โดยที่เจ้าของตำแหน่งได้อันดับสูงสุดโดยอัตโนมัติ) [54]และอีกสิบหกทีมไม่ได้อยู่ในอันดับ ทีมวางจะจับสลากพบกับทีมที่ไม่ได้วาง ทีมวางจะเป็นเจ้าภาพในเลกที่สอง ทีมจากสมาคมเดียวกันหรือกลุ่มรอบคัดเลือกเดียวกันไม่สามารถจับฉลากกันเองได้
  • ในการจับฉลากรอบ 16 ทีมสุดท้าย แปดทีมที่มีค่าสัมประสิทธิ์สโมสรสูงสุดของยูฟ่าจะได้อยู่ในตำแหน่ง (โดยเจ้าของตำแหน่งจะเป็นตำแหน่งบนสุดโดยอัตโนมัติหากพวกเขาผ่านเข้ารอบ) [54]และอีกแปดทีมไม่ได้อยู่ในตำแหน่ง ทีมที่วางจะจับสลากพบกับทีมที่ไม่ได้วาง โดยลำดับของขาจะถูกตัดสินโดยการเสมอกัน ทีมจากสมาคมเดียวกันไม่สามารถจับฉลากกันเองได้
  • ในการจับฉลากสำหรับรอบก่อนรองชนะเลิศและรอบรองชนะเลิศ จะไม่มีการคัดตัว และทีมจากสมาคมเดียวกันสามารถจับฉลากกันเองได้ เนื่องจากการจับฉลากสำหรับรอบก่อนรองชนะเลิศและรอบรองชนะเลิศจะจัดขึ้นพร้อมกันก่อนที่จะมีการเล่นรอบก่อนรองชนะเลิศ จึงไม่สามารถระบุตัวตนของทีมในรอบรองชนะเลิศได้ในขณะที่ทำการจับฉลาก การจับฉลากยังมีขึ้นเพื่อตัดสินทีม "เหย้า" สำหรับรอบชิงชนะเลิศ

วงเล็บ

 
รอบ 32 คนรอบ 16 ทีมรอบก่อนรองชนะเลิศรอบรองชนะเลิศสุดท้าย
 
                            
 
 
 
 
เนเธอร์แลนด์ อาแจ็กซ์ 101
 
 
 
อิตาลี เบรสชา 02 2
 
อิตาลี เบรสชา 202
 
 
 
ฝรั่งเศส มงต์เปลลิเย่ร์ 36 9
 
ฝรั่งเศส มงต์เปลลิเย่ร์ 022
 
 
 
รัสเซีย ซเวซดา เพิร์ม 10 1
 
ฝรั่งเศส มงต์เปลลิเย่ร์ 011
 
 
 
อังกฤษ เชลซี 23 5
 
อังกฤษ เชลซี ( )112
 
 
 
เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค 02 2
 
อังกฤษ เชลซี 314
 
 
 
สวีเดน โรเซนการ์ด 00 0
 
โรมาเนีย โอลิมเปีย คลูช 000
 
 
 
สวีเดน โรเซนการ์ด 14 5
 
อังกฤษ เชลซี101
 
 
 
เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก32 5
 
อิตาลี ฟิออเรนติน่า 202
 
 
 
เดนมาร์ก ฟอร์ทูน่า ฮยอร์ริง 10 1
 
อิตาลี ฟิออเรนติน่า 033
 
 
 
เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 43 7
 
สเปน แอตเลติโก มาดริด 022
 
 
 
เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 312 15
 
เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 516
 
 
 
สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 01 1
 
ไอซ์แลนด์ สจาร์นัน 145
 
 
 
รัสเซีย รอสซิยานก้า 10 1
 
ไอซ์แลนด์ สจาร์นัน 101
 
 
 
สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 20 2
 
เบลารุส เอฟซี มินส์ค 134
 
24 พฤษภาคม – เคียฟ
 
สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 34 7
 
เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก1
 
 
 
ฝรั่งเศส ลียง ( เอต )4
 
นอร์เวย์ ลีลล์สตรอม 033
 
 
 
เดนมาร์ก บรอนด์บี้ 01 1
 
นอร์เวย์ ลีลล์สตรอม 011
 
 
 
อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์ 52 7
 
ออสเตรีย เซนต์เพิลเทิน 000
 
 
 
อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์ 33 6
 
อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์ 257
 
 
 
สวีเดน ลินเชอปิง 03 3
 
กรีซ ป.ป.ช 000
 
 
 
สาธารณรัฐเช็ก สปาร์ตาปราฮา 53 8
 
สาธารณรัฐเช็ก สปาร์ตาปราฮา 101
 
 
 
สวีเดน ลินเชอปิง 13 4
 
ไซปรัส อพอลลอน ลิมาซอล 000
 
 
 
สวีเดน ลินเชอปิง 13 4
 
อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์000
 
 
 
ฝรั่งเศส ลียง01 1
 
คาซัคสถาน บีไอเค คาซีเกิร์ต (เยือน )314
 
 
 
สกอตแลนด์ เมืองกลาสโกว์ 04 4
 
คาซัคสถาน BIIK คาซีเกิร์ต 000
 
 
 
ฝรั่งเศส ลียง 79 16
 
โปแลนด์ เมดิก โคนิน 000
 
 
 
ฝรั่งเศส ลียง 59 14
 
ฝรั่งเศส ลียง 213
 
 
 
สเปน บาร์เซโลน่า 10 1
 
ลิทัวเนีย มหาวิทยาลัยกินตรา 123
 
 
 
สวิตเซอร์แลนด์ ซูริก 11 2
 
ลิทัวเนีย มหาวิทยาลัยกินตรา 000
 
 
 
สเปน บาร์เซโลน่า 63 9
 
นอร์เวย์ อาวัลด์สเนส 000
 
 
สเปน บาร์เซโลน่า 42 6
 

รอบ 32 คน

การจับฉลากรอบ 32 ทีมสุดท้ายจัดขึ้นในวันที่ 1 กันยายน พ.ศ. 2560 เวลา 13:30 น. CEST ที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่า ในเมืองนียงประเทศสวิตเซอร์แลนด์ [55] [56]

เลกแรกจะเล่นในวันที่ 4 และ 5 ตุลาคม และเลกที่สองในวันที่ 11 และ 12 ตุลาคม 2017

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
สจาร์นัน ไอซ์แลนด์ 5–1 รัสเซีย รอสซิยานก้า 1–1 4–0
ฟิออเรนติน่า อิตาลี 2–1 เดนมาร์ก ฟอร์ทูน่า ฮยอร์ริง 2–1 0–0
อพอลลอน ลิมาซอล ไซปรัส 0–4 สวีเดน ลินเชอปิง 0–1 0–3
มงต์เปลลิเย่ร์ ฝรั่งเศส 2–1 รัสเซีย ซเวซดา เพิร์ม 0–1 2–0
BIIK คาซีเกิร์ต คาซัคสถาน 4–4 ( ) สกอตแลนด์ เมืองกลาสโกว์ 3–0 1–4
มหาวิทยาลัยกินตรา ลิทัวเนีย 3–2 สวิตเซอร์แลนด์ ซูริก 1–1 2–1
แอตเลติโก มาดริด สเปน 2–15 เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 0–3 2–12
ลีลล์สตรอม นอร์เวย์ 3–1 เดนมาร์ก บรอนด์บี้ 0–0 3–1
อาแจ็กซ์ เนเธอร์แลนด์ 1–2 อิตาลี เบรสชา 1–0 0–2
เซนต์เพิลเทิน ออสเตรีย 0–6 อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์ 0–3 0–3
เชลซี อังกฤษ 2–2 ( ) เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค 1–0 1–2
เอฟซี มินส์ค เบลารุส 4–7 สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 1–3 3–4
เมดิก โคนิน โปแลนด์ 0–14 ฝรั่งเศส ลียง 0–5 0–9
ป.ป.ช กรีซ 0–8 สาธารณรัฐเช็ก สปาร์ตาปราฮา 0–5 0–3
โอลิมเปีย คลูช โรมาเนีย 0–5 สวีเดน โรเซนการ์ด 0–1 0–4
อาวัลด์สเนส นอร์เวย์ 0–6 สเปน บาร์เซโลน่า 0–4 0–2

รอบ 16 ทีม

การจับฉลากรอบ 16 ทีมสุดท้ายจัดขึ้นในวันที่ 16 ตุลาคม 2017, 13:30 CESTที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่าในเมืองนียงประเทศสวิตเซอร์แลนด์ [57] [58]

เลกแรกจะเล่นในวันที่ 8 และ 9 พฤศจิกายน และเลกที่สองในวันที่ 15 และ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
สปาร์ตาปราฮา สาธารณรัฐเช็ก 1–4 สวีเดน ลินเชอปิง 1–1 0–3
มหาวิทยาลัยกินตรา ลิทัวเนีย 0–9 สเปน บาร์เซโลน่า 0–6 0–3
เชลซี อังกฤษ 4–0 สวีเดน โรเซนการ์ด 3–0 1–0
ลีลล์สตรอม นอร์เวย์ 1–7 อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์ 0–5 1–2
เบรสชา อิตาลี 2–9 ฝรั่งเศส มงต์เปลลิเย่ร์ 2–3 0–6
BIIK คาซีเกิร์ต คาซัคสถาน 0–16 ฝรั่งเศส ลียง 0–7 0–9
ฟิออเรนติน่า อิตาลี 3–7 เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 0–4 3–3
สจาร์นัน ไอซ์แลนด์ 1–2 สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 1–2 0–0

รอบก่อนรองชนะเลิศ

การจับฉลากรอบก่อนรองชนะเลิศจัดขึ้นในวันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560 เวลา 13:30 น. CETที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่า ในเมืองนียงประเทศสวิตเซอร์แลนด์ [59] [60]

เลกแรกเล่นในวันที่ 21 และ 22 มีนาคม และเลกที่สองในวันที่ 28 มีนาคม 2018

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
มงต์เปลลิเย่ร์ ฝรั่งเศส 1–5 อังกฤษ เชลซี 0–2 1–3
โวล์ฟสบวร์ก เยอรมนี 6–1 สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 5–0 1–1
เมืองแมนเชสเตอร์ อังกฤษ 7–3 สวีเดน ลินเชอปิง 2–0 5–3
ลียง ฝรั่งเศส 3–1 สเปน บาร์เซโลน่า 2–1 1–0

รอบรองชนะเลิศ

การจับฉลากรอบรองชนะเลิศจัดขึ้นในวันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560 เวลา 13:30 น. CET (พร้อมกับการจับฉลากรอบก่อนรองชนะเลิศ) ที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่า ในเมืองนียงประเทศ สวิ ตเซอร์แลนด์ [59]

เลกแรกจะเล่นในวันที่ 22 เมษายน และเลกที่สองในวันที่ 29 เมษายน 2018

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เชลซี อังกฤษ 1–5 เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 1–3 0–2
เมืองแมนเชสเตอร์ อังกฤษ 0–1 ฝรั่งเศส ลียง 0–0 0–1

สุดท้าย

รอบชิงชนะเลิศเล่นที่สนามกีฬา Valeriy Lobanovskyi Dynamoในเคียฟเมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2018 ทีม "เจ้าบ้าน" สำหรับรอบชิงชนะเลิศ [59]

โวล์ฟสบวร์ก เยอรมนี1–4 ( เอต )ฝรั่งเศส ลียง
รายงาน

สถิติ

หมายเหตุ
  • — หมายถึงทีมไม่ได้เข้าร่วมในขั้นตอนนี้

ผู้ทำประตูสูงสุด

ประตูที่ผ่านการคัดเลือกจะนับรวมกับรางวัลผู้ทำประตูสูงสุด Ada Hegerberg ทำได้ 15 ประตูเป็นสถิติการแข่งขันใหม่ [3]

อันดับ ผู้เล่น ทีม เป้าหมาย
คุณสมบัติ ทัวร์ ทั้งหมด
1 นอร์เวย์ เอด้า เฮเกอร์เบิร์ก ฝรั่งเศส ลียง 15 15
2 เดนมาร์ก เพอร์นิล ฮาร์เดอร์ เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 8 8
3 ไอซ์แลนด์ Katrín Ásbjörnsdóttir ไอซ์แลนด์ สจาร์นัน 5 2 7
4 ฝรั่งเศส คามิลล์ อาบิลี่ ฝรั่งเศส ลียง 6 6
นามิเบีย เซนาธา โคลแมน ลิทัวเนีย มหาวิทยาลัยกินตรา 3 3
ไอซ์แลนด์ ซาร่า บียอร์ค กุนนาร์สดอตทีร์ เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 6
ไก่งวง คาเดอร์ ฮันซาร์ ไก่งวง โกนัก เบเลดิเยสปอร์ 6
ยูเครน ทมิฬ คิมิช เบลารุส เอฟซี มินส์ค 4 2
9 อังกฤษ โรเซลลา อายาเนะ ไซปรัส อพอลลอน ลิมาซอล 5 0 5
จาเมกา ดอนน่า-เคย์ เฮนรี่ ไอซ์แลนด์ สจาร์นัน 5 0
สาธารณรัฐเช็ก Kateřina Svitková สาธารณรัฐเช็ก สลาเวีย พราฮา 5

ที่มา: ยูฟ่า[62] [63]

แอสซิสต์สูงสุด

อันดับ ผู้เล่น ทีม ช่วย
คุณสมบัติ ทัวร์ ทั้งหมด
1 เดนมาร์ก เพอร์นิล ฮาร์เดอร์ เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 6 6
เยอรมนี อเล็กซานดร้า โป๊ป เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 6
เนเธอร์แลนด์ ชานิซ ฟาน เดอ ซานเดน ฝรั่งเศส ลียง 6
4 ฝรั่งเศส คามิลล์ อาบิลี่ ฝรั่งเศส ลียง 5 5
นอร์เวย์ แคโรไลน์ เกรแฮม แฮนเซน เยอรมนี โวล์ฟสบวร์ก 5
แคนาดา อลิสซ่า ลาโกเนีย ไซปรัส อพอลลอน ลิมาซอล 5
ฝรั่งเศส อาเมล มาจรี ฝรั่งเศส ลียง 5

ที่มา: ยูฟ่า[64] [65]

ทีมแห่งฤดูกาล

กลุ่มศึกษาทางเทคนิคของยูฟ่าเลือกผู้เล่น 18 คนต่อไปนี้เป็นทีมของทัวร์นาเมนต์: [66]

อันดับ ผู้เล่น ทีม
จี.เค สเปน ซานดรา ปานอส สเปน บาร์เซโลน่า
เยอรมนี อัลมุท ชูลท์ เยอรมนี วีเอฟแอล โวล์ฟสบวร์ก
ดี.เอฟ อังกฤษ ลูซี่ บรอนซ์ ฝรั่งเศส ลียง
อังกฤษ สเต็ป โฮตัน อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์
ฝรั่งเศส อาเมล มาจรี ฝรั่งเศส ลียง
ฝรั่งเศส Griedge Mbock บาธี ฝรั่งเศส ลียง
ฝรั่งเศส เวนดี้ เรนาร์ด ฝรั่งเศส ลียง
มฟล ฝรั่งเศส อมันดีน เฮนรี่ ฝรั่งเศส ลียง
เกาหลีใต้ จี โซ-ยุน อังกฤษ เชลซี
ญี่ปุ่น ซากิ คุมาไก ฝรั่งเศส ลียง
เยอรมนี ดเซนิเฟอร์ มารอซซาน ฝรั่งเศส ลียง
อังกฤษ จอร์เจีย สแตนเวย์ อังกฤษ เมืองแมนเชสเตอร์
เอฟดับบลิว เดนมาร์ก เพอร์นิล ฮาร์เดอร์ เยอรมนี วีเอฟแอล โวล์ฟสบวร์ก
นอร์เวย์ เอด้า เฮเกอร์เบิร์ก ฝรั่งเศส ลียง
อังกฤษ ฟราน เคอร์บี้ อังกฤษ เชลซี
เนเธอร์แลนด์ ไลเก้ มาร์เท่นส์ สเปน บาร์เซโลน่า
ฝรั่งเศส ยูจีนี เลอ ซอมแมร์ ฝรั่งเศส ลียง
โปแลนด์ เอวา พาจอร์ เยอรมนี วีเอฟแอล โวล์ฟสบวร์ก

ดูสิ่งนี้ด้วย

อ้างอิง

  1. ^ "ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิงรอบชิงชนะเลิศจะจัดขึ้นที่ไดนาโม สเตเดี้ยม!" fcdynamo.kiev.ua. 15 กันยายน 2559 . สืบค้นเมื่อ30 กันยายน 2559 .
  2. ^ "ใครจะประสบความสำเร็จลียง? ถนนสู่เคียฟ 2018" ยูฟ่า.คอม. 1 มิถุนายน 2560
  3. ^ ab "ลียงชนะ เฮเกอร์เบิร์กสร้างประวัติศาสตร์: 2018 #UWCL อย่างรวดเร็ว" ยูฟ่า.คอม. 24 พฤษภาคม 2561.
  4. ↑ abcd "ข้อบังคับของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง 2017/18" (PDF ) ยูฟ่า.คอม. 4 เมษายน 2560
  5. ^ "อันดับค่าสัมประสิทธิ์สมาคมปี 2017/18" (PDF ) ยูฟ่า.คอม.
  6. ^ "รายการการเข้าถึงชั่วคราว 2017/18" ( PDF) ยูฟ่า.คอม.
  7. ^ ab "รายการแชมเปียนส์ลีกหญิงได้รับการยืนยันแล้ว" ยูฟ่า.คอม. 14 มิถุนายน 2560
  8. "รายชื่อผู้เข้าแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกหญิง 2017/18" (PDF ) ยูฟ่า.คอม.
  9. ^ "แชมป์ลียง 11 สมัย: ความสำเร็จเป็นตัวเลข" ยูฟ่า. 8 พฤษภาคม 2560 . สืบค้นเมื่อ9 พฤษภาคม 2560 .
  10. ^ "แชมป์แรกของแมนเชสเตอร์ ซิตี้ เมื่อโวล์ฟสบวร์กเอาชนะบาเยิร์น" ยูฟ่า. 26 กันยายน 2559 . สืบค้นเมื่อ27 กันยายน 2559 .
  11. ^ "เชลซี เลดี้ส์ 3 - 2 เรดดิ้ง วูแมน". บี บีซี สปอร์ต 30 ตุลาคม 2559 . สืบค้นเมื่อ3 พฤศจิกายน 2559 .
  12. ^ ""Звезда-2005" в Серебре! (Zvezda คว้าเหรียญเงิน)" (ในภาษารัสเซีย) zvezda2005.ru 30 กันยายน 2559 . สืบค้นเมื่อ3 ตุลาคม 2559 .
  13. ^ "La Fiorentina conquista lo scudetto 2016/2017" (ในภาษาอิตาลี) calciofemminile.lnd.it. 7 พฤษภาคม 2017. เก็บถาวรจากต้นฉบับเมื่อ 21 พฤษภาคม 2017 . สืบค้นเมื่อ7 พฤษภาคม 2560 .
  14. "Fortuna går målrettet efter DM (Fortuna targets Championship)" (ในภาษาเดนมาร์ก) fortunahjorring.dk. 24 พฤษภาคม 2560 . สืบค้นเมื่อ 24 พฤษภาคม 2560 .
  15. "SKN St. Pölten holt Titel-Hattrick" (ในภาษาเยอรมัน) welfussball.at. 28 เมษายน 2560 . สืบค้นเมื่อ29 เมษายน 2560 .
  16. "กลาสโกว์ ซิตี้ ชนะ ฮิเบอร์เนี่ยน 3-1 ติดต่อกัน 10 เกม" glasgowlive.co.uk. 23 ตุลาคม 2559 . สืบค้นเมื่อ 23 ตุลาคม 2559 .
  17. "บุนเดสลีกา: Neulengbach ist 3! 2. Liga: Maria Gstöttner ist Torschützenkönigin!" (ในเยอรมัน). นึเลงบัค.แอท. 3 มิถุนายน 2560 . สืบค้นเมื่อ4 มิถุนายน 2560 .
  18. ^ "Van den Bighelaar leidt Ajax-vrouwen naar eerste titel" (ในภาษาดัตช์) fcupdate.nl. 19 พฤษภาคม 2560 . สืบค้นเมื่อ 20 พฤษภาคม 2560 .
  19. "Ένατος σερί τίτλος για Apollon Ladies (อพอลลอนคว้าแชมป์สมัยที่ 9 ติดต่อกัน)" (ในภาษากรีก) cfa.com.cy. 19 มีนาคม 2017. Archived จากต้นฉบับเมื่อ 24 มิถุนายน 2017 . สืบค้นเมื่อ25 มีนาคม 2560 .
  20. "Standard kampioen in stijl na vermorzeling van Tienen: 0-17" (ในภาษาดัตช์) vrouwenvoetbalkrant.be. 5 พฤษภาคม 2560 . สืบค้นเมื่อ6 พฤษภาคม 2560 .
  21. ^ "Medyk Konin มิสเทรซเซม โปลสกี้" (ในภาษาโปแลนด์) polsatsport.pl. 21 พฤษภาคม 2560 . สืบค้นเมื่อ 22 พฤษภาคม 2560 .
  22. "Stjarnan Íslandsmeistari í fjórða sinn (Stjarnan คว้าแชมป์เป็นครั้งที่สี่)" (ในภาษาไอซ์แลนด์) mbl.is. 30 กันยายน 2559 . สืบค้นเมื่อ3 ตุลาคม 2559 .
  23. ^ "ความลับแห่งความสำเร็จ" (ในภาษาโรมาเนีย) olimpiacluj.ro. 8 พฤษภาคม 2560 . สืบค้นเมื่อ8 พฤษภาคม 2560 .
  24. "Fudbalerke Spartaka savladale Crvenu zvezdu i odbranile titulu šampiona Srbije" (ในภาษาเซอร์เบีย)