ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11

ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11
ภายในสนามกีฬาเวมบลีย์.jpg
สนามเวมบลีย์ในลอนดอนเป็นเจ้าภาพนัดชิงชนะเลิศ
รายละเอียดการแข่งขัน
วันที่รอบคัดเลือก:
29 มิถุนายน – 25 สิงหาคม 2553
กำหนดการแข่งขัน:
14 กันยายน 2553 – 28 พฤษภาคม 2554
ทีมการแข่งขันที่เหมาะสม: 32
ทั้งหมด: 76 (จาก 52 สมาคม)
ตำแหน่งสุดท้าย
แชมป์เปี้ยนสเปน บาร์เซโลน่า(สมัยที่ 4)
รองชนะเลิศอังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด
สถิติการแข่งขัน
การแข่งขันที่เล่น125
ทำประตูได้355 (2.84 ต่อนัด)
ผู้ทำประตูสูงสุดลิโอเนล เมสซี่ (บาร์เซโลน่า)
12 ประตู

ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11เป็นฤดูกาลที่ 56 ของ การแข่งขัน ฟุตบอล ระดับสโมสรชั้นนำของยุโรป ซึ่งจัดโดยยูฟ่าและครั้งที่ 19 ภายใต้รูปแบบยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก รอบชิงชนะเลิศจัดขึ้นที่สนามกีฬาเวมบลีย์ในลอนดอนเมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2554 [1]โดยบาร์เซโลนาเอาชนะแมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 3–1 อินเตอร์นา ซิอองนาล เป็นแชมป์เก่าแต่ถูกชาลเก้ 04 ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ ในฐานะผู้ชนะ บาร์เซโลนาได้รับตำแหน่งในยูฟ่าซูเปอร์คัพ 2011และฟีฟ่า คลับ เวิลด์ คัพ 2011

การจัดสรรทีมสมาคม

มีทั้งหมด 76 ทีมเข้าร่วมในแชมเปียนส์ลีก 2010–11 จาก 52 สมาคม ยูฟ่า ( ลิกเตนสไตน์ไม่มีการแข่งขันลีกภายในประเทศ) สมาคมได้รับการจัดสรรสถานที่ตามค่าสัมประสิทธิ์ประเทศของยูฟ่า ในปี 2552 ซึ่งพิจารณาจากผลงานในการแข่งขันระดับยุโรปตั้งแต่ปี 2547–05 ถึง 2551–09 [2]

ด้านล่างนี้คือโครงร่างคุณสมบัติสำหรับยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2010–11: [3]

  • สมาคม 1–3 แต่ละทีมมีสี่ทีมที่ผ่านเข้ารอบ
  • สมาคม 4–6 แต่ละทีมมีสามทีมที่ผ่านเข้ารอบ
  • สมาคม 7–15 แต่ละทีมมีสองทีมที่เข้ารอบ
  • สมาคมอันดับ 16–53 แต่ละทีมมีหนึ่งทีมที่ผ่านเข้ารอบ (ไม่รวมลิกเตนสไตน์)

อันดับสมาคม

การกระจาย

เนื่องจากผู้ชนะของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2009–10 , อินเตอร์นาซิอองนาล ได้ตำแหน่งในรอบแบ่งกลุ่มจากตำแหน่งในลีกในประเทศ ตำแหน่งแชมป์สำรองในรอบแบ่งกลุ่มจึงว่างลงอย่างมีประสิทธิภาพ เพื่อชดเชย: [4]

  • ตัวแทนของสมาคม 13 (สกอตแลนด์) ได้เลื่อนชั้นจากรอบคัดเลือกรอบที่สามไปยังรอบแบ่งกลุ่ม
  • ตัวแทนของสมาคม 16 (เดนมาร์ก) ได้เลื่อนชั้นจากรอบคัดเลือกรอบสองไปยังรอบคัดเลือกรอบสาม
  • แชมป์ของสมาคมอันดับที่ 48 และ 49 (หมู่เกาะแฟโรและลักเซมเบิร์ก) ได้รับการเลื่อนชั้นจากรอบคัดเลือกรอบแรกเป็นรอบคัดเลือกรอบที่สอง
ทีมที่เข้าสู่รอบนี้ ทีมที่ผ่านเข้ารอบจากรอบที่แล้ว
รอบคัดเลือกรอบแรก
(4 ทีม)
  • 4 แชมป์จากสมาคม 50–53
รอบคัดเลือกรอบสอง
(34 ทีม)
  • แชมป์เปี้ยน 32 คนจากสมาคมอันดับที่ 17–49 (ยกเว้นลิกเตนสไตน์)
  • 2 ผู้ชนะจากรอบคัดเลือกรอบแรก
รอบคัดเลือกรอบสาม แชมป์
(20 ทีม)
  • 3 แชมป์จากสมาคม 14–16
  • 17 ผู้ชนะจากรอบคัดเลือกรอบสอง
ที่ไม่ใช่แชมป์
(10 ทีม)
  • รองชนะเลิศอันดับ 9 จากสมาคมอันดับที่ 7–15
  • ทีมอันดับสามอันดับ 1 จากสมาคม 6
รอบเพลย์ออฟ แชมป์
(10 ทีม)
  • 10 ผู้ชนะจากรอบคัดเลือกรอบสามสำหรับตัวแทน
ที่ไม่ใช่แชมป์
(10 ทีม)
  • 2 ทีมอันดับสามจากสมาคม 4 และ 5
  • 3 ทีมอันดับสี่จากสมาคม 1–3
  • 5 ผู้ชนะจากรอบคัดเลือกรอบสามที่ไม่ใช่แชมป์
รอบแบ่งกลุ่ม
(32 ทีม)
  • 13 แชมป์จากสมาคม 1–13
  • 6 รองชนะเลิศจากสมาคม 1–6
  • 3 ทีมอันดับสามจากสมาคม 1–3
  • 5 ผู้ชนะจากรอบเพลย์ออฟสำหรับแชมป์เปี้ยน
  • 5 ผู้ชนะจากรอบเพลย์ออฟสำหรับทีมที่ไม่ใช่แชมป์
รอบน็อคเอาท์
(16 ทีม)
  • 8 แชมป์กลุ่มจากรอบแบ่งกลุ่ม
  • 8 ทีมรองชนะเลิศจากรอบแบ่งกลุ่ม

ทีม

ตำแหน่งในลีกของฤดูกาลที่แล้วแสดงในวงเล็บ [5]

รอบแบ่งกลุ่ม
อิตาลี อินเตอร์นาซิอองนาล TH ( อันดับ 1 ) สเปน บาเลนเซีย ( อันดับ 3 ) ฝรั่งเศส ลียง ( อันดับ 2 ) โรมาเนีย ซีเอฟอาร์ คลูช ( อันดับ 1 )
อังกฤษ เชลซี ( อันดับ 1 ) อิตาลี โรม่า ( อันดับ 2 ) รัสเซีย รูบิน คาซาน ( ที่ 1 ) โปรตุเกส เบนฟิก้า ( อันดับ 1 )
อังกฤษ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ( อันดับ 2 ) อิตาลี มิลาน ( อันดับ 3 ) รัสเซีย สปาร์ตัก มอสโก ( อันดับ 2 ) ไก่งวง บูร์ซาสปอร์ ( อันดับ 1 )
อังกฤษ อาร์เซน่อล ( อันดับ 3 ) เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค ( อันดับ 1 ) ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตสค์ ( อันดับ 1 ) กรีซ พานาธิไนกอส ( อันดับ 1 )
สเปน บาร์เซโลน่า ( อันดับ 1 ) เยอรมนี ชาลเก้ 04 ( อันดับ 2 ) เนเธอร์แลนด์ ทเวนเต้ ( ที่ 1 ) สกอตแลนด์ เรนเจอร์ส ( ที่ 1 )
สเปน เรอัล มาดริด ( อันดับ 2 ) ฝรั่งเศส มาร์กเซย ( อันดับ 1 )
รอบเพลย์ออฟ
แชมป์เปี้ยน ที่ไม่ใช่แชมป์
อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ ( อันดับ 4 ) อิตาลี ซามพ์โดเรีย ( อันดับ 4 ) ฝรั่งเศส โอแซร์ ( อันดับ 3 )
สเปน เซบีญ่า ( อันดับ 4 ) เยอรมนี แวร์เดอร์ เบรเมน ( อันดับ 3 )
รอบคัดเลือกรอบสาม
แชมป์เปี้ยน ที่ไม่ใช่แชมป์
เบลเยี่ยม อันเดอร์เลชท์ ( อันดับ 1 ) รัสเซีย เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก ( อันดับ 3 ) โปรตุเกส บราก้า ( อันดับ 2 ) สกอตแลนด์ เซลติก ( อันดับ 2 )
สวิตเซอร์แลนด์ บาเซิล ( อันดับ 1 ) ยูเครน ไดนาโม เคียฟ ( อันดับ 2 ) ไก่งวง เฟเนร์บาห์เช่ ( อันดับ 2 ) เบลเยี่ยม เกนต์ ( ที่ 2 )
เดนมาร์ก โคเปนเฮเกน ( อันดับ 1 ) เนเธอร์แลนด์ อาแจ็กซ์ ( อันดับ 2 ) กรีซ พีเอโอเค ( อันดับ 2 ) สวิตเซอร์แลนด์ ยัง บอยส์ ( อันดับ 2 )
โรมาเนีย ยูนิเรีย อูร์ซิเชนี่ ( อันดับ 2 )
รอบคัดเลือกรอบสอง
บัลแกเรีย Litex Lovech ( ที่ 1 ) สโลวาเกีย ซิลีนา ( ที่ 1 ) เบลารุส บาเต้ โบริซอฟ ( อันดับ 1 ) เอสโตเนีย เลวาเดีย ( ที่ 1 )
สาธารณรัฐเช็ก สปาร์ต้า ปราก ( 1st ) โปแลนด์ เลค พอซนาน ( ที่ 1 ) บอสเนียและเฮอร์เซโก เอลเยซนิชาร์ ( ที่ 1 ) แอลเบเนีย ดินาโม ติราน่า ( อันดับ 1 )
นอร์เวย์ โรเซนบอร์ก ( อันดับ 1 ) โครเอเชีย ดินาโม ซาเกร็บ ( อันดับ 1 ) ฮังการี เดเบรเซน ( 1st ) คาซัคสถาน อักโตเบ ( ที่ 1 )
ออสเตรีย เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก ( อันดับ 1 ) ฟินแลนด์ เอชเจเค ( ที่ 1 ) ไอซ์แลนด์ FH ( ที่ 1 ) อาร์เมเนีย ปยูนิก ( ที่ 1 )
เซอร์เบีย ปาร์ติซาน ( อันดับ 1 ) ลิทัวเนีย เอครานัส ( ที่ 1 ) มอลโดวา เชอร์ริฟ ตีราสโพล ( ที่ 1 ) เวลส์ เดอะนิวเซนต์ส ( ที่ 1 )
อิสราเอล ฮาโปเอล เทล อาวีฟ ( อันดับ 1 ) สาธารณรัฐไอร์แลนด์ โบฮีเมี่ยนส์ ( อันดับ 1 ) จอร์เจีย (ประเทศ) โอลิมปิ รุสตาวี ( ที่ 1 ) ไอร์แลนด์เหนือ ลินฟิลด์ ( ที่ 1 )
ไซปรัส โอโมเนีย ( ที่ 1 ) ลัตเวีย Liepajas Metalurgs ( 1st ) มาซิโดเนียเหนือ รีโนวา ( ครั้งที่ 1 ) หมู่เกาะแฟโร เอชบี ทอร์สเฮาน์ ( อันดับ 1 )
สวีเดน เอไอเค ( ที่ 1 ) สโลวีเนีย โคเปอร์ ( ที่ 1 ) อาเซอร์ไบจาน อินเตอร์ บากู ( อันดับ 1 ) ลักเซมเบิร์ก เจอเนสส์ เอช ( อันดับ 1 )
รอบคัดเลือกรอบแรก
มอนเตเนโกร รูดาร์ เปลเยฟยา ( อันดับ 1 ) อันดอร์รา เอฟซี ซานตา โคโลมา ( อันดับ 1 ) มอลตา บีร์กีร์คารา ( ที่ 1 ) ซานมาริโน เทร ฟิออรี ( ที่ 1 )

THชื่อเรื่อง

ปัดและวาดวันที่

การจับรางวัลทั้งหมดจัดขึ้นที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่าในเมืองนียงประเทศสวิตเซอร์แลนด์เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น [4]

เฟส กลม วาดวันที่ ขาแรก ขาที่สอง
รอบคัดเลือก รอบคัดเลือกรอบแรก 21 มิถุนายน 2553 29–30 มิถุนายน 2553 6–7 กรกฎาคม 2553
รอบคัดเลือกรอบสอง 13–14 กรกฎาคม 2553 20–21 กรกฎาคม 2553
รอบคัดเลือกรอบสาม 16 กรกฎาคม 2553 27–28 กรกฎาคม 2553 3–4 สิงหาคม 2553
เพลย์ออฟ รอบเพลย์ออฟ 6 สิงหาคม 2553 17–18 สิงหาคม 2553 24–25 สิงหาคม 2553
รอบแบ่งกลุ่ม การแข่งขันวันที่ 1 26 สิงหาคม 2553
( โมนาโก )
14–15 กันยายน 2553
การแข่งขันวันที่ 2 28–29 กันยายน 2553
การแข่งขันวันที่ 3 19–20 ตุลาคม 2553
การแข่งขันวันที่ 4 2–3 พฤศจิกายน 2553
การแข่งขันวันที่ 5 23–24 พฤศจิกายน 2553
นัดที่ 6 7–8 ธันวาคม 2553
เฟสน็อคเอาท์ รอบ 16 ทีม 17 ธันวาคม 2553 15–16 & 22–23 กุมภาพันธ์ 2554 8–9 & 15–16 มีนาคม 2554
รอบก่อนรองชนะเลิศ 18 มีนาคม 2554 5–6 เมษายน 2554 12–13 เมษายน 2554
รอบรองชนะเลิศ 26–27 เมษายน 2554 3–4 พฤษภาคม 2554
สุดท้าย 28 พฤษภาคม 2554 ที่สนามเวมบลีย์ลอนดอน

การเพาะเมล็ด

การจับฉลากสำหรับรอบคัดเลือก, รอบเพลย์ออฟ และรอบแบ่งกลุ่มล้วนอิงจากค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่า ปี 2010 [6]ค่าสัมประสิทธิ์คำนวณจากการรวมกันของ 20% ของมูลค่าของค่าสัมประสิทธิ์ของสมาคมระดับชาติที่เกี่ยวข้องสำหรับช่วงเวลาระหว่างปี 2548–06 ถึง 2552–2553 และการแสดงเดี่ยวของสโมสรในการแข่งขันระดับสโมสรของยูฟ่าระหว่าง ช่วงเวลาเดียวกัน ไม้กอล์ฟจะเรียงลำดับตามค่าสัมประสิทธิ์ของไม้นั้นๆ แล้วแบ่งลงกระถางตามที่ต้องการ [3] [7]

ในการจับฉลากสำหรับรอบคัดเลือกและรอบเพลย์ออฟ ทีมจะถูกแบ่งเท่าๆ กันในหม้อที่มีเมล็ดหนึ่งใบและหม้อที่ไม่มีเมล็ดหนึ่งใบ โดยขึ้นอยู่กับค่าสัมประสิทธิ์ของสโมสร ทีมวางจะจับสลากพบกับทีมที่ไม่ได้วาง โดยลำดับของขาในแต่ละเสมอจะถูกตัดสินโดยการสุ่ม เนื่องจากเวลาระหว่างการแข่งขันมีจำกัด การจับฉลากสำหรับรอบคัดเลือกที่สองและสามจะเกิดขึ้นก่อนที่จะทราบผลของรอบก่อนหน้า การวางตำแหน่งในการจับรางวัลแต่ละครั้งดำเนินการภายใต้ข้อสันนิษฐานว่าสโมสรที่มีอันดับสูงสุดในรอบที่แล้วทั้งหมดเป็นผู้ชนะ หากสโมสรที่มีอันดับต่ำกว่าได้รับชัยชนะ สโมสรนั้นจะเข้ามาแทนที่คู่ต่อสู้ที่พ่ายแพ้ในรอบถัดไป ยิ่งไปกว่านั้น ในรอบคัดเลือกรอบที่สามและรอบเพลย์ออฟ สโมสรที่เป็นแชมป์และสโมสรที่ไม่ได้แชมป์จะถูกแยกออกจากกัน ก่อนการจับฉลาก ยูฟ่าอาจจัดตั้ง "กลุ่ม"

ในการจับฉลากรอบแบ่งกลุ่ม ทั้ง 32 ทีมจะถูกแบ่งออกเป็นสี่โถ กลุ่มละแปดทีม โดยพิจารณาจากค่าสัมประสิทธิ์สโมสรของพวกเขา โดยเจ้าของตำแหน่งจะอยู่ในโถที่ 1 โดยอัตโนมัติ แต่ละกลุ่มจะมีหนึ่งทีมจากแต่ละโถ แต่ทีมที่มาจากโถเดียวกัน ไม่สามารถดึงสมาคมมาเป็นกลุ่มเดียวกันได้ การจับฉลากจะถูกควบคุมเพื่อแบ่งทีมของสมาคมชาติเดียวกันเท่าๆ กันระหว่าง Groups AD และ Groups EH โดยที่ทั้งสองกลุ่มจะสลับกันเล่นในวันอังคารและวันพุธสำหรับแต่ละวันแข่งขัน

ในการจับฉลากรอบน็อคเอาต์รอบแรก ผู้ชนะทั้งแปดกลุ่มจะได้รับตำแหน่งรอง และรองชนะเลิศทั้งแปดกลุ่มจะไม่ได้อยู่ในตำแหน่งรอง ทีมวางจะพบกับทีมที่ไม่ได้วาง โดยทีมวางจะเป็นเจ้าภาพในเลกที่สอง ทีมจากกลุ่มเดียวกันหรือสมาคมเดียวกันไม่สามารถแข่งขันกันเองได้

ในการจับฉลากสำหรับรอบก่อนรองชนะเลิศเป็นต้นไป จะไม่มีการคัดแยก และทีมจากกลุ่มเดียวกันหรือสมาคมเดียวกันอาจถูกจับฉลากกันเอง

รอบคัดเลือก

ในรอบคัดเลือกและรอบเพลย์ออฟ ทั้งสองทีมจะแข่งขันกันสองเลกโดยแบ่งเป็นเหย้าและเยือน

การจับฉลากสำหรับรอบคัดเลือกสองรอบแรกจัดขึ้นเมื่อวันที่ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2553 โดยจานนี อินฟานติโน เลขาธิการยูฟ่า และไมเคิล เฮเซลชแวร์ดท์ หัวหน้าฝ่ายการแข่งขันระดับสโมสร [8] [9] ขณะที่การจับฉลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบที่สามจัดขึ้นเมื่อวันที่ 16 กรกฎาคมพ.ศ. 2553โดย จานนี่ อินฟานติโน เลขาธิการยูฟ่า และ จอร์โจ มาร์เคตติ ผู้อำนวยการการแข่งขัน [10] [11]

รอบคัดเลือกรอบแรก

เลกแรกมีแผนจะเล่นในวันที่ 29 และ 30 มิถุนายน และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 6 และ 7 กรกฎาคม 2010 อย่างไรก็ตาม นัดแรกของการแข่งขันทั้งหมด (FC Santa Coloma vs. Birkirkara ในวันที่ 29 มิถุนายน) ถูกยกเลิกเนื่องจาก ถึงสนามที่ถูกประกาศว่าไม่เหมาะ [12]

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เทร ฟิออรี ซานมาริโน 1–7 มอนเตเนโกร รูดาร์ เปลเยฟยา 0–3 1–4
เอฟซี ซานตา โคโลมา อันดอร์รา 3–7 มอลตา เบอร์เคียร์คารา 0–3 [เอ] 3–4
หมายเหตุ
  1. ^
    เดิมทีการแข่งขันถูกเลื่อนออกไปเนื่องจากสภาพสนามที่ไม่ดีซึ่งเกิดจากฝนตกหนัก FC Santa Colomaแนะนำทางเลือกอื่นในวันที่ 30 มิถุนายน แต่ยูฟ่าให้Birkirkaraชนะ 3–0 ในเกมเยือนในวันที่ 1 กรกฎาคม [13]


รอบคัดเลือกรอบสอง

เลกแรกจะเล่นในวันที่ 13 และ 14 กรกฎาคม และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 20 และ 21 กรกฎาคม 2010

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
Lipajas Metalurgs ลัตเวีย 0–5 สาธารณรัฐเช็ก สปาร์ต้า ปราก 0–3 0–2
อักโทเบ คาซัคสถาน 3–1 จอร์เจีย (ประเทศ) โอลิมปิ รุสตาวี 2–0 1–1
เลวาเดีย ทาลลินน์ เอสโตเนีย 3–4 ฮังการี เดเบรเซน 1–1 2–3
ปาร์ติซาน เซอร์เบีย 4–1 อาร์เมเนีย ปยูนิก 3–1 1–0
อินเตอร์บากู อาเซอร์ไบจาน 1–1 (8–9 น. ) โปแลนด์ เลช พอซนาน 0–1 1–0 ( เอต )
ดินาโม ซาเกร็บ โครเอเชีย 5–4 สโลวีเนีย โคเปอร์ 5–1 0–3
ไลเท็กซ์ เลิฟช์ บัลแกเรีย 5–0 มอนเตเนโกร รูดาร์ เปลเยฟยา 1–0 4–0
เบอร์เคียร์คารา มอลตา 1–3 สโลวาเกีย ซิลิน่า 1–0 0–3
เชอร์ริฟ ติราสปอล มอลโดวา 3–2 แอลเบเนีย ดินาโม ติราน่า 3–1 0–1
ฮาโปเอล เทล อาวีฟ อิสราเอล 6–0 บอสเนียและเฮอร์เซโก เอลเยซนิชาร์ 5–0 1–0
โอโมเนีย ไซปรัส 5–0 มาซิโดเนียเหนือ รีโนวา 3–0 2–0
เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก ออสเตรีย 5–1 หมู่เกาะแฟโร เอชบี ทอร์สเฮาน์ 5–0 0–1
โบฮีเมียน สาธารณรัฐไอร์แลนด์ 1–4 เวลส์ เดอะนิวเซนต์ส 1–0 0–4
บาเต้ โบริซอฟ เบลารุส 6–1 ไอซ์แลนด์ 5–1 1–0
เอไอเค สวีเดน 1–0 ลักเซมเบิร์ก เจอเนสส์ เอสเค 1–0 0–0
ลินฟิลด์ ไอร์แลนด์เหนือ 0–2 นอร์เวย์ โรเซนบอร์ก 0–0 0–2
เอครานัส ลิทัวเนีย 1–2 ฟินแลนด์ เอช.เจ.เค 1–0 0–2 ( เอต )


รอบคัดเลือกรอบสาม

รอบคัดเลือกรอบที่สามแบ่งออกเป็นสองส่วน: หนึ่งสำหรับแชมป์เปี้ยนและอีกหนึ่งสำหรับไม่ใช่แชมป์เปี้ยน ทีมที่แพ้ทั้งสองกลุ่มได้ผ่านเข้าสู่รอบเพลย์ออฟของ ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2010–11 เลกแรกจะเล่นในวันที่ 27 และ 28 กรกฎาคม และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 3 และ 4 สิงหาคม 2010

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เส้นทางแชมเปี้ยน
สปาร์ต้า ปราก สาธารณรัฐเช็ก 2–0 โปแลนด์ เลช พอซนาน 1–0 1–0
อักโทเบ คาซัคสถาน 2–3 อิสราเอล ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 1–0 1–3
เชอร์ริฟ ติราสปอล มอลโดวา 2–2 (6–5 น. ) โครเอเชีย ดินาโม ซาเกร็บ 1–1 1–1 ( เอต )
ไลเท็กซ์ เลิฟช์ บัลแกเรีย 2–4 สโลวาเกีย ซิลิน่า 1–1 1–3
เดเบรเซน ฮังการี 1–5 สวิตเซอร์แลนด์ บาเซิล 0–2 1–3
เอไอเค สวีเดน 0–4 นอร์เวย์ โรเซนบอร์ก 0–1 0–3
ปาร์ติซาน เซอร์เบีย 5–1 ฟินแลนด์ เอช.เจ.เค 3–0 2–1
บาเต้ โบริซอฟ เบลารุส 2–3 เดนมาร์ก โคเปนเฮเกน 0–0 2–3
เดอะนิวเซนต์ส เวลส์ 1–6 เบลเยี่ยม อันเดอร์เลชท์ 1–3 0–3
โอโมเนีย ไซปรัส 2–5 ออสเตรีย เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก 1–1 1–4
ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เส้นทางที่ไม่ใช่แชมป์
อาแจ็กซ์ เนเธอร์แลนด์ 4–4 ( ) กรีซ ป.ป.ช 1–1 3–3
ดินาโม เคียฟ ยูเครน 6–1 เบลเยี่ยม สุภาพบุรุษ 3–0 3–1
ชายหนุ่ม สวิตเซอร์แลนด์ 3–2 ไก่งวง เฟเนร์บาห์เช่ 2–2 1–0
บราก้า โปรตุเกส 4–2 สกอตแลนด์ เซลติก 3–0 1–2
ยูนิเรีย อูร์ซิเซนี่ โรมาเนีย 0–1 รัสเซีย เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก 0–0 0–1


รอบเพลย์ออฟ

การจับสลากรอบเพลย์ออฟจัดขึ้นเมื่อวันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2553 โดยจานนี อินฟานติโน เลขาธิการยูฟ่า และจอร์จิโอ มาร์เคตติ ผู้อำนวยการการแข่งขันยูฟ่า [14] [15]รอบเพลย์ออฟแบ่งออกเป็นสองส่วน: หนึ่งสำหรับแชมป์เปี้ยนและอีกหนึ่งสำหรับไม่ใช่แชมป์เปี้ยน ทีมที่แพ้ทั้งสองกลุ่มได้เข้าสู่รอบแบ่งกลุ่มของยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2010–11 เลกแรกจะเล่นในวันที่ 17 และ 18 สิงหาคม และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 24 และ 25 สิงหาคม 2010

หลังจากการพิจารณาคดีในยูฟ่ายูโรปาลีกของปีที่แล้ว ยูฟ่าประกาศว่าในการแข่งขันทั้งในฤดูกาล 2010–11 และ2011–12จะมีการใช้ผู้ตัดสินพิเศษสองคน – โดยมีหนึ่งคนในแต่ละเส้นประตู [16]

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เส้นทางแชมเปี้ยน
เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก ออสเตรีย 3–4 อิสราเอล ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 2–3 1–1
โรเซนบอร์ก นอร์เวย์ 2–2 ( ) เดนมาร์ก โคเปนเฮเกน 2–1 0–1
บาเซิล สวิตเซอร์แลนด์ 4–0 มอลโดวา เชอร์ริฟ ติราสปอล 1–0 3–0
สปาร์ต้า ปราก สาธารณรัฐเช็ก 0–3 สโลวาเกีย ซิลิน่า 0–2 0–1
ปาร์ติซาน เซอร์เบีย 4–4 (3–2 หน้า ) เบลเยี่ยม อันเดอร์เลชท์ 2–2 2–2 ( เอต )
ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เส้นทางที่ไม่ใช่แชมป์
ชายหนุ่ม สวิตเซอร์แลนด์ 3–6 อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 3–2 0–4
บราก้า โปรตุเกส 5–3 สเปน เซบีญ่า 1–0 4–3
แวร์เดอร์ เบรเมน เยอรมนี 5–4 อิตาลี ซามพ์โดเรีย 3–1 2–3 ( เอต )
เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก รัสเซีย 1–2 ฝรั่งเศส โอแซร์ 1–0 0–2
ดินาโม เคียฟ ยูเครน 2–3 เนเธอร์แลนด์ อาแจ็กซ์ 1–1 1–2


รอบแบ่งกลุ่ม

ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11 ตั้งอยู่ในทวีปยุโรป
ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11
ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11
ลอนดอน
ลอนดอน
มิลาน
มิลาน
ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11
ที่ตั้งของทีมในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2010–11รอบแบ่งกลุ่ม
สีน้ำตาล pog.svgสีน้ำตาล: กลุ่ม A;สีแดง pog.svgสีแดง: กลุ่ม B;ส้ม pog.svgส้ม: กลุ่ม C;pog.svg สีเหลืองสีเหลือง: กลุ่ม D;
สีเขียว pog.svgสีเขียว: กลุ่ม E;สีฟ้า pog.svgสีน้ำเงิน: กลุ่ม F;pog.svg สีม่วงสีม่วง: กลุ่ม G;สีชมพู pog.svgสีชมพู: กรุ๊ป H.

32 สโมสรจับฉลากออกเป็นแปดกลุ่มกลุ่มละสี่คนในวันที่ 26 สิงหาคม 2010 ในโมนาโก [17]ในแต่ละกลุ่ม ทีมจะเล่นกันแบบเหย้าและเยือนในรูปแบบการแข่งขันแบบพบกันหมด วันแข่งขันคือ 14–15 กันยายน, 28–29 กันยายน, 19–20 ตุลาคม, 2–3 พฤศจิกายน, 23–24 พฤศจิกายน และ 7–8 ธันวาคม 2010 ผู้ชนะของกลุ่มและรองชนะเลิศจะได้ผ่านเข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้ายในขณะที่ ทีมอันดับสามจะเข้าสู่รอบ 32 ทีมสุดท้าย ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2010–11

หากสองทีมขึ้นไปมีคะแนนเท่ากันเมื่อจบการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่ม จะใช้เกณฑ์ต่อไปนี้เพื่อตัดสินอันดับ (เรียงลำดับจากมากไปน้อย): [3]

  1. จำนวนคะแนนที่ได้รับสูงกว่าในการแข่งขันกลุ่มที่เล่นระหว่างทีมที่มีปัญหา
  2. ผลต่างประตูได้เสียที่เหนือกว่าจากการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่มที่เล่นระหว่างทีมที่มีปัญหา
  3. จำนวนประตูที่ทำได้สูงกว่าในบ้านในการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่มที่เล่นระหว่างทีมที่มีปัญหา
  4. ผลต่างประตูได้เสียที่เหนือกว่าจากการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่มทั้งหมด
  5. จำนวนประตูที่สูงขึ้น
  6. จำนวนคะแนนสัมประสิทธิ์ที่สะสมโดยสโมสรที่เป็นปัญหารวมถึงสมาคมในช่วงห้าฤดูกาลที่ผ่านมา

บูร์ซาสปอร์ , ฮาโปเอล เทล อาวีฟ , บราก้า , ทอตแนม ฮอตสเปอร์ , ทเวนเต้และซิลิน่าเปิดตัวในรอบแบ่งกลุ่ม [18]บูร์ซาสปอร์, ฮาโปเอล เทลอาวีฟ และซิลินา รั้งอันดับสุดท้ายในกลุ่มของตน ทเวนเต้และบราการั้งอันดับสามในกลุ่มของตนและหลุดเข้าสู่รอบน็อคเอาต์ของยูโรปาลีก ส่วนท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์มาเป็นอันดับหนึ่งในกลุ่มและเล่นต่อ ในรอบน็อกเอาต์ของทัวร์นาเมนต์

กลุ่มเอ

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ ทีโอที INT สองครั้ง บีอาร์เอ็ม
1 อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 6 3 2 1 18 11 +7 11 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 3–1 4–1 3–0
2 อิตาลี อินเตอร์นาซิอองนาล 6 3 1 2 12 11 +1 10 4–3 1–0 4–0
3 เนเธอร์แลนด์ ทเวนเต้ 6 1 3 2 9 11 -2 6 ย้ายไปยูโรป้าลีก 3–3 2–2 1–1
4 เยอรมนี แวร์เดอร์ เบรเมน 6 1 2 3 6 12 −6 5 2–2 3–0 0–2
ที่มา: Soccerway

กรุ๊ปบี

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ สช ออล เบ็น ฮทท
1 เยอรมนี ชาลเก้ 04 6 4 1 1 10 3 +7 13 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 3–0 2–0 3–1
2 ฝรั่งเศส ลียง 6 3 1 2 11 10 +1 10 1–0 2–0 2–2
3 โปรตุเกส เบนฟิก้า 6 2 0 4 7 12 −5 6 ย้ายไปยูโรป้าลีก 1–2 4–3 2–0
4 อิสราเอล ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 6 1 2 3 7 10 -3 5 0–0 1–3 3–0
ที่มา: Soccerway

กลุ่มซี

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ มธ วัล วิ่ง เบอร์
1 อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 6 4 2 0 7 1 +6 14 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 1–1 0–0 1–0
2 สเปน บาเลนเซีย 6 3 2 1 15 4 +11 11 0–1 3–0 6–1
3 สกอตแลนด์ เรนเจอร์ 6 1 3 2 3 6 -3 6 ย้ายไปยูโรป้าลีก 0–1 1–1 1–0
4 ไก่งวง บูร์ซาสปอร์ 6 0 1 5 2 16 −14 1 0–3 0–4 1–1
ที่มา: Soccerway

กลุ่ม D

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ บาร์ เอฟซีเค ถู กระทะ
1 สเปน บาร์เซโลน่า 6 4 2 0 14 3 +11 14 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 2–0 2–0 5–1
2 เดนมาร์ก โคเปนเฮเกน 6 3 1 2 7 5 +2 10 1–1 1–0 3–1
3 รัสเซีย รูบิน คาซาน 6 1 3 2 2 4 -2 6 ย้ายไปยูโรป้าลีก 1–1 1–0 0–0
4 กรีซ พานาธิไนกอส 6 0 2 4 2 13 −11 2 0–3 0–2 0–0
ที่มา: Soccerway

กลุ่มอี

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ อ่าว รอม ปริญญาตรี ซีเอฟอาร์
1 เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค 6 5 0 1 16 6 +10 15 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 2–0 3–0 3–2
2 อิตาลี โรม่า 6 3 1 2 10 11 −1 10 3–2 1–3 2–1
3 สวิตเซอร์แลนด์ บาเซิล 6 2 0 4 8 11 -3 6 ย้ายไปยูโรป้าลีก 1–2 2–3 1–0
4 โรมาเนีย ซีเอฟอาร์ คลูจ์ 6 1 1 4 6 12 −6 4 0–4 1–1 2–1
ที่มา: Soccerway

กลุ่มเอฟ

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ เช โอม สปา ZIL
1 อังกฤษ เชลซี 6 5 0 1 14 4 +10 15 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 2–0 4–1 2–1
2 ฝรั่งเศส มาร์กเซย 6 4 0 2 12 3 +9 12 1–0 0–1 1–0
3 รัสเซีย สปาร์ตัก มอสโก 6 3 0 3 7 10 -3 9 ย้ายไปยูโรป้าลีก 0–2 0–3 3–0
4 สโลวาเกีย ซิลิน่า 6 0 0 6 3 19 −16 0 1–4 0–7 1–2
ที่มา: Soccerway

กลุ่ม G

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ อาร์เอ็ม ม.ล อาจา ช่องรับสัญญาณเสียง
1 สเปน เรอัล มาดริด 6 5 1 0 15 2 +13 16 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 2–0 2–0 4–0
2 อิตาลี มิลาน 6 2 2 2 7 7 0 8 2–2 0–2 2–0
3 เนเธอร์แลนด์ อาแจ็กซ์ 6 2 1 3 6 10 -4 7 ย้ายไปยูโรป้าลีก 0–4 1–1 2–1
4 ฝรั่งเศส โอแซร์ 6 1 0 5 3 12 −9 3 0–1 0–2 2–1
ที่มา: Soccerway

กลุ่มเอช

อันดับ ทีม กรุณา แอล จี.เอฟ จอร์เจีย จีดี คะแนน คุณสมบัติ SHA อาร์เอส เสื้อชั้นใน พทซ
1 ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 6 5 0 1 12 6 +6 15 เข้าสู่ช่วงที่น่าพิศวง 2–1 2–0 1–0
2 อังกฤษ อาร์เซน่อล 6 4 0 2 18 7 +11 12 5–1 6–0 3–1
3 โปรตุเกส บราก้า 6 3 0 3 5 11 −6 9 ย้ายไปยูโรป้าลีก 0–3 2–0 2–0
4 เซอร์เบีย ปาร์ติซาน 6 0 0 6 2 13 −11 0 0–3 1–3 0–1
ที่มา: Soccerway

เฟสน็อคเอาท์

ในรอบน็อกเอาต์ทีมจะแข่งขันกันเองในสองเลกแบบเหย้าและเยือน ยกเว้นนัดชิงชนะเลิศหนึ่งนัด

การจับฉลากสำหรับรอบ 16 ทีมสุดท้ายจัดขึ้นเมื่อวันที่ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2553 การจับฉลากสำหรับรอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ และรอบชิงชนะเลิศ (เพื่อหาทีม "เหย้า") จัดขึ้นเมื่อวันที่ 18 มีนาคม พ.ศ. 2554 [ 20]

วงเล็บ

รอบ 16 ทีม รอบก่อนรองชนะเลิศ รอบรองชนะเลิศ สุดท้าย
              
ฝรั่งเศส ลียง 1 0 1
สเปน เรอัล มาดริด 1 3 4
สเปน เรอัล มาดริด 4 1 5
อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 0 0 0
อิตาลี มิลาน 0 0 0
อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 1 0 1
สเปน เรอัล มาดริด 0 1 1
สเปน บาร์เซโลน่า 2 1 3
อังกฤษ อาร์เซน่อล 2 1 3
สเปน บาร์เซโลน่า 1 3 4
สเปน บาร์เซโลน่า 5 1 6
ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 1 0 1
อิตาลี โรม่า 2 0 2
ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 3 3 6
สเปน บาร์เซโลน่า 3
อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 1
อิตาลี อินเตอร์นาซิอองนา ล ( ) 0 3 3
เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค 1 2 3
อิตาลี อินเตอร์นาซิอองนาล 2 1 3
เยอรมนี ชาลเก้ 04 5 2 7
สเปน บาเลนเซีย 1 1 2
เยอรมนี ชาลเก้ 04 1 3 4
เยอรมนี ชาลเก้ 04 0 1 1
อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 2 4 6
เดนมาร์ก โคเปนเฮเกน 0 0 0
อังกฤษ เชลซี 2 0 2
อังกฤษ เชลซี 0 1 1
อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 1 2 3
ฝรั่งเศส มาร์กเซย 0 1 1
อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 0 2 2

รอบ 16 ทีม

เลกแรกของรอบ 16 ทีมจะเล่นในวันที่ 15, 16, 22 และ 23 กุมภาพันธ์ และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 8, 9, 15 และ 16 มีนาคม 2554

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
โรม่า อิตาลี 2–6 ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 2–3 0–3
มิลาน อิตาลี 0–1 อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 0–1 0–0
บาเลนเซีย สเปน 2–4 เยอรมนี ชาลเก้ 04 1–1 1–3
อินเตอร์นาซิอองนาล อิตาลี 3–3 ( ) เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค 0–1 3–2
ลียง ฝรั่งเศส 1–4 สเปน เรอัล มาดริด 1–1 0–3
อาร์เซน่อล อังกฤษ 3–4 สเปน บาร์เซโลน่า 2–1 1–3
มาร์กเซย ฝรั่งเศส 1–2 อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 0–0 1–2
โคเปนเฮเกน เดนมาร์ก 0–2 อังกฤษ เชลซี 0–2 0–0

รอบก่อนรองชนะเลิศ

เลกแรกจะเล่นในวันที่ 5 และ 6 เมษายน และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 12 และ 13 เมษายน 2554

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
เรอัล มาดริด สเปน 5–0 อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 4–0 1–0
เชลซี อังกฤษ 1–3 อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 0–1 1–2
บาร์เซโลน่า สเปน 6–1 ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 5–1 1–0
อินเตอร์นาซิอองนาล อิตาลี 3–7 เยอรมนี ชาลเก้ 04 2–5 1–2

รอบรองชนะเลิศ

เลกแรกจะเล่นในวันที่ 26 และ 27 เมษายน และเลกที่สองจะเล่นในวันที่ 3 และ 4 พฤษภาคม 2554

ทีมที่ 1 อัก ทีมที่ 2 ขาที่ 1 ขาที่ 2
ชาลเก้ 04 เยอรมนี 1–6 อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 0–2 1–4
เรอัล มาดริด สเปน 1–3 สเปน บาร์เซโลน่า 0–2 1–1

สุดท้าย

ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก รอบชิงชนะเลิศ 2011 มีขึ้นในวันที่ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2554 ที่สนามกีฬาเวมบลีย์ในลอนดอนประเทศอังกฤษ

บาร์เซโลน่า สเปน3–1อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด
รายงาน รูนีย์ 34'
ผู้เข้าร่วม: 87,695 [21]
ผู้ตัดสิน: Viktor Kassai ( ฮังการี ) [22]

สถิติ

สถิติไม่รวมรอบคัดเลือกและรอบเพลย์ออฟ

ผู้ทำประตูสูงสุด

อันดับ[23] ผู้เล่น ทีม เป้าหมาย นาทีที่เล่น
1 อาร์เจนตินา ลิโอเนล เมสซี่ สเปน บาร์เซโลน่า 12 1,098
2 เยอรมนี มาริโอ โกเมซ เยอรมนี บาเยิร์น มิวนิค 8 634
แคเมอรูน ซามูเอล เอโต้ อิตาลี อินเตอร์นาซิอองนาล 937
4 ฝรั่งเศส นิโคลัส อเนลก้า อังกฤษ เชลซี 7 600
5 ฝรั่งเศส คาริม เบนเซม่า สเปน เรอัล มาดริด 6 398
สเปน โรแบร์โต โซลดาโด สเปน บาเลนเซีย 438
โปรตุเกส คริสเตียโน่ โรนัลโด้ สเปน เรอัล มาดริด 1,067
8 สเปน เปโดร สเปน บาร์เซโลน่า 5 812
สเปน ราอูล เยอรมนี ชาลเก้ 04 1,130
10 โครเอเชีย เอดูอาร์โด ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 4 279
อิตาลี มาร์โก บอร์ริเอลโล อิตาลี โรม่า 554
เม็กซิโก ฮาเวียร์ เอร์นานเดซ อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 582
อังกฤษ ปีเตอร์ เคร้าช์ อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 604
สวีเดน ซลาตัน อิบราฮิโมวิช อิตาลี มิลาน 689
เวลส์ แกเร็ธ เบล อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 770
บราซิล ลุยซ์ อาเดรียโน่ ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 833
อังกฤษ เวย์น รูนีย์ อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 839
เปรู เจฟเฟอร์สัน ฟาร์ฟาน เยอรมนี ชาลเก้ 04 847
สเปน เดวิด วิลล่า สเปน บาร์เซโลน่า 954
  • ที่มา: ผู้ทำประตูสูงสุด – รอบชิงชนะเลิศ – วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2554 (หลังการแข่งขัน) (เข้าถึง 28 พฤษภาคม 2554)

แอสซิสต์สูงสุด

อันดับ ผู้เล่น ทีม ช่วย นาทีที่เล่น
1 เยอรมนี เมซุต โอซิล สเปน เรอัล มาดริด 6 804
2 โปรตุเกส คาร์ลอส มาร์ตินส์ โปรตุเกส เบนฟิก้า 5 435
เวลส์ ไรอัน กิ๊กส์ อังกฤษ แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด 576
อังกฤษ แอรอน เลนนอน อังกฤษ ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 646
โครเอเชีย ดาริโจ เซอร์นา ยูเครน ชัคตาร์ โดเนตส์ค 810
สเปน อันเดรส อิเนียสต้า สเปน บาร์เซโลน่า 898
แคเมอรูน ซามูเอล เอโต้ อิตาลี อินเตอร์นาซิอองนาล 900
8 อาร์เจนตินา เอ็มมานูเอล คูลิโอ โรมาเนีย ซีเอฟอาร์ คลูจ์ 4 524

เงินรางวัล

แต่ละสโมสรได้รับ 3.9 ล้านยูโร (เทียบกับ 3.8 ล้านยูโรในฤดูกาลที่แล้ว 2552-2553) ตามด้วย 550,000 ยูโรสำหรับแต่ละนัดที่เล่น หรือ 3.3 ล้านยูโรสำหรับรอบแบ่งกลุ่มทั้งหมด แต่ละโบนัสการมีส่วนร่วมทั้งหมด 7.2 ล้านยูโร นอกจากนี้ แต่ละสโมสรยังมีโอกาสทำเงินโบนัสผลงานในรอบแบ่งกลุ่มได้สูงถึง 4.8 ล้านยูโร (800,000 ยูโรสำหรับชัยชนะ; 400,000 ยูโรสำหรับเสมอ) สโมสรฟุตบอลเรอัลมาดริดได้ประโยชน์สูงสุดจากโถนี้ด้วยเงินเกือบสูงสุด 4.4 ล้านยูโร อันดับในรอบ 16 ทีมสุดท้ายมีมูลค่า 3 ล้านยูโร รอบก่อนรองชนะเลิศ 3.3 ล้านยูโร และรอบรองชนะเลิศ 4.2 ล้านยูโร สโมสรฟุตบอลบาร์เซโลนา ผู้ชนะโดยรวม ได้รับเงินเพิ่มอีก 9 ล้านยูโร ทำให้โบนัสรวมเป็น 30.7 ล้านยูโร (จากสูงสุด 31.5 ล้านยูโร) สโมสรฟุตบอลแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด รองชนะเลิศ ได้รับโบนัสนัดชิงชนะเลิศ 5.6 ล้านยูโร[24]ประเภทการชำระเงินที่สอง กลุ่มตลาด ขึ้นอยู่กับมูลค่าของตลาดในประเทศของสโมสรเป็นหลัก หากสมาคมมีตัวแทนจากมากกว่าหนึ่งสโมสร หุ้นของสโมสรจะถูกคำนวณ อันดับแรก พิจารณาจากตำแหน่งในการแข่งขันชิงแชมป์ภายในประเทศของฤดูกาลที่แล้ว และประการที่สอง พิจารณาจากจำนวนการแข่งขันที่เล่นใน การแข่งขัน (รอบแบ่งกลุ่มเป็นต้นไป) ด้วยเงิน 27.023 ล้านยูโร สโมสรฟุตบอลเชลซีได้รับส่วนแบ่งการตลาดที่ใหญ่ที่สุดของสโมสรทั้งหมดในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2010/11 นอกจากนี้ สโมสรต่าง ๆ ยังเก็บใบเสร็จประตูของตัวเองไว้ [24]

ดูสิ่งนี้ด้วย

อ้างอิง

  1. เวมบลีย์จะเป็นเจ้าภาพนัดชิงชนะเลิศยูโร 2011 BBC Sport, 29 มกราคม 2009
  2. ไซต์ของ Bert Kassies อันดับประเทศของยูฟ่าประจำปี 2552
  3. ↑ abc "ข้อบังคับของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2010/11" (PDF ) เก็บถาวรจากต้นฉบับ(PDF)เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม2010 สืบค้นเมื่อ21 พฤษภาคม 2553 .
  4. ↑ ab "รายการและปฏิทินการเข้าถึงแชมเปียนส์ลีก 2010/11" ยูฟ่าดอทคอม
  5. "รายชื่อผู้เข้าร่วมยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2010/11". ยูฟ่า.คอม. 17 พฤศจิกายน 2553.
  6. อันดับทีมยูฟ่า พ.ศ. 2553 เบิร์ต แคสซีส์
  7. การเริ่มต้นในแชมเปียนส์ลีก 2010–11 เก็บถาวร 11 สิงหาคม 2010 ที่Wayback Machine Bert Kassies
  8. "การจับฉลากยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและยูฟ่ายูโรปาลีก 2010/11" ( PDF) 16 มิถุนายน 2553 . สืบค้นเมื่อ28 มิถุนายน 2565 .
  9. ^ "จับฉลากเริ่มการแข่งขันสู่ลอนดอน" ยูฟ่าดอทคอม 21 มิถุนายน 2553.
  10. "การจับสลากยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและยูฟ่ายูโรปาลีก" ( PDF) 9 กรกฎาคม 2553 . สืบค้นเมื่อ28 มิถุนายน 2565 .
  11. ^ "เปิดตัว Braga ทดสอบเซลติก" ยูฟ่าดอทคอม 16 กรกฎาคม 2553.
  12. ^ "ยูฟ่ายกเลิกการแข่งขัน B'Kara เนื่องจากสนามไม่เหมาะสม" เวลาของมอลตา
  13. ^ "ซานตาโคโลมาถูกสั่งให้ปรับการแข่งขันที่ยกเลิก" ยูฟ่า.คอม . ยูฟ่า . 1 กรกฎาคม 2553 . สืบค้นเมื่อ1 กรกฎาคม 2553 .
  14. ^ "การจับฉลากยูฟ่าแชมเปีย ส์ลีกและยูฟ่ายูโรปาลีก" (PDF) 28 กรกฎาคม 2553 . สืบค้นเมื่อ28 มิถุนายน 2565 .