อิสราเอลสเตตคัพ 1958–59

อิสราเอลสเตตคัพ 1958–59
รายละเอียดการแข่งขัน
ประเทศ อิสราเอล
การป้องกันแชมป์มัคคาบี้เทลอาวีฟ
ตำแหน่งสุดท้าย
แชมเปียนมัคคาบี้ เทล อาวีฟ
(สมัยที่ 10)
วิ่งขึ้นฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา

อิสราเอลสเตตคัพ ฤดูกาล 1958–59 (ฮีบรู: גביע המדינה , Gvia HaMedina ) เป็นฤดูกาลที่ 21 ของการแข่งขันฟุตบอลถ้วยทั่วประเทศของอิสราเอล และเป็น ฤดูกาล ที่ 6 หลังจาก การประกาศอิสรภาพของอิสราเอล

การแข่งขันเริ่มในวันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2501 โดยมี ทีม ลีกากีเมล 136 ทีมแข่งขันกันในรอบแรก มีการเล่นรอบต่อไปจนถึงรอบ 5 ในช่วงที่เหลือของฤดูกาล พ.ศ. 2501–59 ทีม ลีกา เลอมุยต์เข้าร่วมการแข่งขันในรอบที่ 6 เมื่อวันที่ 12 กันยายน พ.ศ. 2502

รอบชิงชนะเลิศจัดขึ้นที่สนามกีฬา Ramat Ganเมื่อวันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2502 Maccabi Tel AvivเอาชนะHapoel Petah Tikva 4–3 หลังจากขึ้นนำ 4–0 และเกือบจะสูญเสียความได้เปรียบในช่วงสิบนาทีสุดท้ายของการแข่งขัน ผลการแข่งขันทำให้มัคคาบีเทลอาวีฟได้ถ้วยที่สองติดต่อกันและถ้วยที่ 10 โดยรวม

ผลลัพธ์

รอบแรก

ทีมถูกแบ่งออกเป็นภูมิภาค ซึ่งสอดคล้องกับดิวิชั่น Liga Gimel และ Liga Dalet [1]

ผลลัพธ์ที่ทราบ:

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
แผนกกาลิลีตอนบน
เบต้า ซาเฟด 0–6 ฮาโปเอล แดน
มัคคาบี้ ทิเบเรียส 0–3 ฮาโปเอล ฮุลยอต
ภาคเหนือ
เบต้า บินยามีนา 4–2 ฮาคาร์เมล ไฮฟา
เบต้า ไฮฟา 2–1 ฮาโปเอล ซิครอน ยาอาคอฟ
เบต้า เทล อามาล 6–2 ฮาติดิด ไฮฟา
การแบ่งสะมาเรีย
ฮาโปเอล เบท เอลิเซอร์ 2–4 ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม
ฮาโปเอล นาห์ลิเอล 11–0 ฮาโปเอล คาร์คูร์
แผนกชารอน
ฮาโปเอล ไอน์ ยาอาคอฟ 4–3 ( เอต ) ฮาโปเอล เบท ยิตซัค
ฮาโปเอล ยานุฟ 7–0 Beitar Beit ฝาปิด
ฮาโปเอล เทล มนด์ 4–1 เบต้า ราอานาน่า
กองกลางแดน
ฮาโปเอล หรือ เยฮูดา 2–2 ( เอต ) ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า
เบต้าหรือเยฮูดา 1–3 ( เอต ) ฮาโปเอล ฮาโคชาฟ หรือ เยฮูดา
แผนกเทลอาวีฟ
เบต้า โฮลอน 1–3 ( เอต ) ฮาโปเอล ฮาซาฟอน เทล อาวีฟ
มัคคาบี้บัตยัม 3–1 ฮาโปเอล บัต ยัม
ฮาโปเอล กีรยัต ชาลอม ไม่มี มัคคาบี้ โฮลอน
กองกลาง
เบต้า เบียร์ ยาอาคอฟ 0–3 ฮาโปเอล มาร์โมเร็ค
ฮาโปเอล เอ็ครอน ไม่มี เบต้า เนส ซิโอน่า
ฝ่ายเยรูซาเลม
ฮาโปเอล เบท เชเมช 1–2 วายเอ็มซีเอ เยรูซาเลม
มัคคาบี เยรูซาเลม 4–2 ฮาโปเอล ฮาซาฟอน เยรูซาเลม
กองใต้
ฮาโปเอล สเดโรต์ 1–0 ฮาโปเอล โอฟาคิม
เบต้า อามัตเซีย ไม่มี ฮาโปเอล เกเดร่า
ฮาโปเอล แอชเคลอน 6–0 ฮาโปเอล เทล เรอิม
ฮาโปเอล ฮัทซาฟ ไม่มี เบต้า เบียร์ เชว่า
ฮาโปเอล ชมูเอล เบียร์ เชบา 2–3 ฮาโปเอล เมอร์ฮาวิม

รีเพลย์

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า ไม่มี ฮาโปเอล หรือ เยฮูดา

รอบที่สอง

เช่นเดียวกับในรอบแรก การแข่งขันรอบที่สองเป็นแบบภูมิภาค [2]

ผลลัพธ์ที่ทราบ:

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
แผนกกาลิลีตอนบน
ฮาโปเอล ฮุลยอต ไม่มี ฮาโปเอล เคอร์ยัต ชโมน่า
ภาคเหนือ
มัคคาบี้ ซิครอน ยาอาคอฟ 1–3 เบต้า บินยามีนา
เบต้า ไฮฟา 4–1 มัคคาบี้ เอลรอย
แคว้นสะมาเรียและชารอน
ไบตาร์ ไอน์ ยาอาคอฟ ไม่มี ฮาโปเอล นาห์ลิเอล
ฮาโปเอล ชวูต แอม 0–2 ฝามัคคาบี้เบท
ฮาโปเอล คาดิมา 0–16 ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม
ฮาโปเอล เทล มนด์ 2–0 ฮาโปเอล กิวัต โอลก้า
กองกลาง ด่าน และกองกลาง
ฮาโปเอล ฮาโคชาฟ หรือ เยฮูดา 1–2 เบต้า เนส ซิโอน่า
ฮาโปเอล รามาตีม 0–5 ฮาโปเอล ซาร์นูก้า
แผนกเทลอาวีฟ
มัคคาบี้บัตยัม 5–0 เบต้า ฮัทซาฟอน เทล อาวีฟ
ฮาโปเอล กีรยัต ชาลอม 5–0 ฮาโปเอล อาซอร์
ฝ่ายเยรูซาเลม
ฮาโปเอล ซิโครโนต์ 0–2 วายเอ็มซีเอ เยรูซาเลม
มัคคาบี เยรูซาเลม 13–0 ฮาโปเอล มาออซ ซิออน

รอบที่สาม

ทีม Liga Betเข้าร่วมการแข่งขัน การจับสลากซึ่งกำหนดการแข่งขัน 27 นัดของรอบนั้น ไม่ได้เป็นทีมวางและไม่ได้แบ่งภูมิภาค มีการแข่งขันเพียง 17 นัด โดยอีก 10 นัดที่เหลือถือเป็น ชัยชนะ แบบวอล์กโอเวอร์เนื่องจากทีมเยือนไม่ปรากฏตัวในการแข่งขัน หรือเนื่องจากทีมเหย้าไม่ส่งคำเชิญของผู้ตัดสินไปยัง IFA [3]

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ไบตาร์ เบท เชเมช ไม่มี ฮาโปเอล เบอร์กาต้า
เบต้า มาฮาเน่ เยฮูด้า ไม่มี เบต้า บินยามีนา
เบต้า เนส ซิโอน่า 2–0 เบต้า เนทันยา
เบต้า เทล อามาล ไม่มี ฮาโปเอล นาห์ลิเอล
ฮาโปเอล เอเคอร์ 4–0 เบต้า ไฮฟา
ฮาโปเอล แอชเคลอน 3–2 ฮาโปเอล ลอด
ฮาโปเอล เอเว่น เยฮูด้า ไม่มี ฮาโปเอล เบียร์ ยาอาคอฟ
ฮาโปเอล เกเดร่า 1–4 ฮาโปเอล เนทันยา
ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม ไม่มี ฝามัคคาบี้เบท
ฮาโปเอล ฮาดารอม เทล อาวีฟ ไม่มี ฮาโปเอล นาฮาริยา
ฮาโปเอล เคอร์ยัต โอโน่ 6–0 ฮาโปเอล ฮาดารอม เยรูซาเลม
ฮาโปเอล กีรยัต ชาลอม 2–1 ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า
ฮาโปเอล เคอร์ยัต ชโมน่า 2–1 ฮาโปเอล แดน
ฮาโปเอล โอฟาคิม ไม่มี ฮาโปเอล โชวาล
ฮาโปเอล ปาเดส ฮานน่า 3–0 ฮาโปเอล ไอน์ ยาอาคอฟ
ฮาโปเอล ราอานาน่า 0–1 มัคคาบี้ รามัท อามิดาร์
ฮาโปเอล รัมลา ไม่มี ฮาโปเอล อัตลิต
ฮาโปเอล ริชอน เลซิออน 3–0 ฮาโปเอล โฮลอน
ฮาโปเอล ซาเฟด 6–5 ฮาโปเอล เบท ดากัน
ฮาโปเอล เทล ฮานาน 12–0 มัคคาบี้ เคอร์ยัต ชโมน่า
ฮาโปเอล เทล มนด์ ไม่มี วายเอ็มซีเอ เยรูซาเลม
ฮาโปเอล ทิเบเรียส ไม่มี มัคคาบี้ รัมลา
ฮาโปเอล ติรัต ฮาคาร์เมล 3–0 ฮาโปเอล รามาตีม
ฮาโปเอล เยฮุด 3–1 ฮาโปเอล ยานุฟ
มัคคาบี้บัตยัม 2–0 ฮาโปเอล คฟาร์ อาตา
มัคคาบี เยรูซาเลม ไม่มี ฮาโปเอล เบท ลิด
เอสเค เนส ซิโอน่า 5–0 ฮาโปเอล เคอร์ยัต กัต

รอบที่สี่

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ฮาโปเอล เคอร์ยัต ฮาอิม 3–1 ฮาโปเอล ซาเฟด
ฮาโปเอล ฮาเดร่า 7–1 ฮาโปเอล นาฮาริยา
ชิมชอน เทลอาวีฟ 1–5 มัคคาบี้ รามัท กัน
ฮาโปเอล เนทันยา 2–1 มัคคาบี้ เรโฮวอต
ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม 2–4 ฮาโปเอล มาฮาเน่ เยฮูด้า
มัคคาบี้ ฮาเดร่า 8–1 ฮาโปเอล เคอร์ยัต ชโมน่า
ฮาโปเอล ทิเบเรียส ไม่มี ฮาโปเอล เทล ฮานาน
ฮาโปเอล เรโฮวอต 3–2 ฮาโปเอล เยฮุด
ฮาโปเอล อฟูล่า 10–0 ฮาโปเอล ไอน์ คาเร็ม
เซคท์เซีย เนส ซิโอน่า 6–3 ( เอต ) มัคคาบี้ ชมูเอล เทล อาวีฟ
ฮาโปเอล เอเคอร์ 0–3 ฮาโปเอล ฮาเมโชนิท
วายเอ็มซีเอ เยรูซาเลม 1–5 ( เอต ) ฮาโปเอล เบียร์ ยาอาคอฟ
ฮาโปเอล โชวาล 0–0 ( เอต ) ฮาโปเอล แอชเคลอน
มัคคาบี้บัตยัม 2–0 ฮาโปเอล รัมลา
ฮาโปเอล ริชอน เลซิออน 6–3 ฮาโปเอล กีรยัต ชาลอม
มัคคาบี้ รามัท อามิดาร์ 3–3 ( เอต ) เบต้า จาฟฟา
ฮาโปเอล ติรัต ฮาคาร์เมล ไม่มี ฮาโปเอล ปาเดส ฮานน่า
ฮาโปเอล เคอร์ยัต โอโน่ 0–1 เบต้า บินยามีนา
เบต้า เนส ซิโอน่า 1–4 ฮาโปเอล นาห์ลิเอล

ลาก่อน: มัคคาบี้ เยรูซาเลม , ฮาโปเอล เบอร์กาตา

รีเพลย์

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ฮาโปเอล แอชเคลอน 3–1 ฮาโปเอล โชวาล
เบต้า จาฟฟา 0–1 มัคคาบี้ รามัท อามิดาร์

รอบที่ห้า

รอบกลาง ตั้งใจให้เหลือ 16 ทีมที่ผ่านเข้าสู่รอบที่ 6 10 ทีมจาก 21 ทีมที่เหลือเล่นกัน โดยที่เหลือจะได้บายในรอบต่อไป

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ฮาโปเอล ทิเบเรียส 4–0 บีไน เยฮูด้า เทล อาวีฟ
ฮาโปเอล ปาเดส ฮานน่า 4–1 ฮาโปเอล เบอร์กาต้า
ฮาโปเอล อฟูล่า 0–2 ฮาโกอาห์ เทลอาวีฟ
ฮาโปเอล นาห์ลิเอล 6–0 มัคคาบี้ ชารายิม
เบต้า เยรูซาเลม 2–0 ฮาโปเอล เนทันยา

รอบที่หก

12 กันยายน 2502 ฮาโปเอล ปาเดส ฮานน่า0–1 ฮาโกอาห์ เทลอาวีฟ
12 กันยายน 2502 ฮาโปเอล มาฮาเน่ เยฮูด้า 2–1เบต้า เยรูซาเลมมาฮาเน เยฮูดา ฟิลด์, เปตาห์ ติกวา
ราบาเยฟ11' , 15' อมินอฟ52' ผู้เข้าร่วม: 800
คน กรรมการ: มาริน
12 กันยายน 2502 เซคท์เซีย เนส ซิโอน่า 2–1มัคคาบี้บัตยัมสนามมัคคาบี้ เนส ซิโอน่า
เบน-เกรา25'อาซเคนาซี85'
เมชูแลม4' ผู้เข้าร่วม: 1250
ผู้ตัดสิน: A. Levi
12 กันยายน 2502 ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 4–0ฮาโปเอล เรโฮวอตสนามกีฬาบาซา , เทลอาวีฟ
ฟุคส์4'โรเซนบัม22'เมนาเฮม65'ซาโปซนิคอฟ67'


ผู้เข้าร่วม: 3,000
คน กรรมการ: โปรฮาสกี
12 กันยายน 2502 มัคคาบี้ เปตะห์ ติกวา1–1ฮาโปเอล รามัท กาน
เบกเบิลเตอร์11' พูลเวอร์75' ผู้เข้าร่วม: 3,000
คน ผู้ตัดสิน: ฟริซเนอร์
12 กันยายน 2502 เบต้า บินยามีนา3–2ฮาโปเอล เบียร์ ยาอาคอฟ
ผู้เข้าร่วม: 150
12 กันยายน 2502 มัคคาบี้ รามัท กัน 1–0มัคคาบี เนทันยาสนามกีฬากาเล กิล
บาบายอฟ31' ผู้เข้าร่วม: 1500
ผู้ตัดสิน: Gaon
12 กันยายน 2502 มัคคาบี้ ฮาเดร่า 8–4 ( เอต )ฮาโปเอล ริชอน เลซิออนพื้นมัคคาบี้ฮาเดรา
เฮลเลอร์15' , 106'เมนเดล41' , 100'พอร์ตน้อย81' , 107'บิตตัน102' , 112'


แมดโมนี่3'ไรน์โกลด์18'เฟลด์ไคน์64' , 115' ( จุดโทษ )

ผู้เข้าร่วม: 500
ผู้ตัดสิน: สโตรญโญ่
12 กันยายน 2502 ฮาโปเอล ฮาเดร่า0–4 มัคคาบี้ จาฟฟา สนามฮาโปเอล ฮาเดร่า
กูฮาเซียน49'อารี60' , 66'อาซเคนาซี63'

ผู้เข้าร่วม: 1500
ผู้ตัดสิน: ไคลน์
12 กันยายน 2502 มัคคาบี เยรูซาเลม0–6 มัคคาบี้ ไฮฟา
มิมราน40' ( og ) Amar 60' Menchel 69' Hanukkah 78' ( og ) Ben-Zvi 87' Harari 89'




ผู้เข้าร่วม: 2,000
คน ผู้ตัดสิน: ชาปิรา
12 กันยายน 2502 ฮาโปเอล เยรูซาเลม 6–2ฮาโปเอล แอชเคลอนมาฮาเน เยฮูดา ฟิลด์, เปตาห์ ติกวา
เอ็ม. โคเฮน14'ยัตซ์คาน19'ซาไก29'เยฮูดายอฟ77' , 87'ชูชาน 83 83'



มาร์โกลิส30'เชน40'
ผู้เข้าร่วม: 2,000
คน กรรมการ: อาสา
12 กันยายน 2502 ฮาโปเอล คฟาร์ ซาบา 5–1เบต้า เทล อาวีฟ
โรสมาริน40'เอช. เกลเซอร์59'เอส. โคเฮน66'เอ. โคเฮน78'วิดรา89'



อ. ลีวายส์51' ผู้เข้าร่วม: 3,000
คน ผู้ตัดสิน: อาซเคนาซี

เล่นซ้ำ

24 กันยายน 2502 ฮาโปเอล รามัท กาน 1–2มัคคาบี้ เปตะห์ ติกวา
โคชาวี7' เบกเกอร์64'ลิตเนอร์79'
ผู้เข้าร่วม: 1,000
คน กรรมการ: Frizner

รอบที่เจ็ด

26 กันยายน 2502 ฮาโปเอล คฟาร์ ซาบา0–2 มัคคาบี้ เปตะห์ ติกวา
ลิทเนอร์31'เบกเบิลเทอร์36' (จุดโทษ)
ผู้เข้าร่วม: 2,000
คน ผู้ตัดสิน: วิเลนสกี้
26 กันยายน 2502 ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา 10–2เบต้า บินยามีนา
ซี. รัตซาบี?' , ?' , ?' , ?' สเตลมัค?' , ?' คอฟมันน์?' , ?' อาทัว?' เกย์?'



เบน-ยาอาคอฟ?' , ?' ผู้เข้าร่วม: 1,500
26 กันยายน 2502 ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 5–0มัคคาบี้ รามัท กันสนามกีฬาบาซา , เทลอาวีฟ
ซาคัล3'เมนาเฮม35' (จุดโทษ)โรเซบนาม77' , 79' , 81'

ผู้เข้าร่วม: 1,000
คน ผู้ตัดสิน: ชไลเฟอร์
26 กันยายน 2502 ฮาโปเอล ไฮฟา 5–1ฮาโปเอล เยรูซาเลม
ฮานูนี5' ( og ) Šajkovski 26' (จุดโทษ)พาร์เซลานี39'เอส. ลีวาย?' , ?'


ฮามาวี68' ผู้เข้าร่วม: 5,000
คน กรรมการ: Dudai
26 กันยายน 2502 มัคคาบี้ ไฮฟา 5–2ฮาโกอาห์ เทลอาวีฟ
เมนเชล 24' , 60'ฮาร์ดี27'เบน-ซวี53'อัลมานี่63'


โมเช44' (จุดโทษ)ซีมาน ทอฟ49'
ผู้เข้าร่วม: 4,000
คน กรรมการ: Handwerk
26 กันยายน 2502 ฮาโปเอล มาฮาเน่ เยฮูด้า0–1 มัคคาบี้ จาฟฟา
โรมี15' ผู้เข้าร่วม: 3,000
คน ผู้ตัดสิน: รอน

รอบก่อนรองชนะเลิศ

ฮาโปเอล พีธ ทิควา2–0ฮาโปเอล ไฮฟา
สเตลมัค 69'ซ. รัทซาบี88'
กินซ์เบิร์ก12'
ผู้เข้าร่วม: 3,000
ผู้ตัดสิน: ฟรายด์

มัคคาบี้ เปตะห์ ติกวา5–0ฮาโปเอล เทล อาวีฟ
เลฟโควิช2'บาร์-ซิออน52'เบน-ดรอร์72' (จุดโทษ)

ผู้เข้าร่วม: 1,000
ผู้ตัดสิน: ชไลเฟอร์

มัคคาบี้ ไฮฟา3–0มัคคาบี้ จาฟฟา
ถือ5' , 52' , 57'
ผู้เข้าร่วม: 4,000
ผู้ตัดสิน: ดูได

มัคคาบี้เทลอาวีฟ3–0มัคคาบี้ ฮาเดร่า
วิลเลนสกี้6'ร. เลวี8'นาห์เมียส68'

ผู้เข้าร่วม: 2,000
ผู้ตัดสิน: อัดโมนี่

รอบรองชนะเลิศ


ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา4–2มัคคาบี้ ไฮฟา
ซ. รัทซาบี14' , 36'คัฟมันน์37'สเตลมัค42'

จัดขึ้น61' Haldi 69' ( og )
ผู้เข้าร่วม: 10,000
ผู้ตัดสิน: เบน-รูบี

สุดท้าย


อ้างอิง

  • 100 ปีแห่งฟุตบอล 2449-2549 เอลีชาโชฮัต (อิสราเอล) 2549
  1. 138 ทีม Liga Gimel จะแข่งขันกันในวันเสาร์นี้ในรอบที่ 1 ของ State Cup Hadshot HaSport, 4 ธันวาคม 1958, หน้า. 2 (ในภาษาฮีบรู)
  2. ดาร์บีในเกเดรา และปาร์เดส ฮันนา ในสเตทคัพ รอบ 2 แฮดช็อต ฮาสปอร์ต, 15 มกราคม พ.ศ. 2502, หน้า 13 3 (ในภาษาฮีบรู)
  3. All Eyeing the "Israeli Wembley" โมเช คาชตัน, 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2502, Hadshot HaSport, p. 2 (ในภาษาฮีบรู)

ลิงค์ภายนอก

แปลจาก "https://en.wikipedia.org/w/index.php?title=1958–59_Israel_State_Cup&oldid=1193427019"