อิสราเอลสเตตคัพ 1956–57

อิสราเอลสเตตคัพ 1956–57
รายละเอียดการแข่งขัน
ประเทศ อิสราเอล
การป้องกันแชมป์มัคคาบี้เทลอาวีฟ
ตำแหน่งสุดท้าย
แชมเปียนฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา
วิ่งขึ้นมัคคาบี้ จาฟฟา

อิสราเอลสเตตคัพ ฤดูกาล 1956–57 ( ฮีบรู : גביע המדינה , Gvia HaMedina ) เป็นฤดูกาลที่ 19 ของการแข่งขันฟุตบอลถ้วยทั่วประเทศของอิสราเอล และเป็นครั้งที่สี่หลังจาก การประกาศอิสรภาพของอิสราเอล

แม้ว่าการแข่งขันจะเริ่มในวันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2499 แต่ก็ถูกเลื่อนออกไปอย่างรุนแรงจากวิกฤตการณ์สุเอซและรอบต่อมาไม่ได้เล่นจนถึงเดือนเมษายน พ.ศ. 2500 โดยรอบชิงชนะเลิศจะจัดขึ้นในวันที่ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2500 ที่สนามกีฬาเทศบาลไฮฟาในไฮฟา Hapoel Petah TikvaพบกับMaccabi Jaffaในรอบชิงชนะเลิศและคว้าแชมป์ถ้วยหลังจากชนะ 2–1

ผลลัพธ์

รอบแรก

74 สโมสรจาก 75 สโมสร ลีกากีเมลเข้าร่วมในรอบนี้ การแข่งขันส่วนใหญ่จับสลากเป็นการแข่งขันแบบแบ่งกลุ่ม ยกเว้นสองนัด

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
แผนกกาลิลีตอนบน
มัคคาบี้ ซาเฟด ไม่มี ฮาโปเอล เชอาร์ ยาชูฟ
ฮาชาลุตซ์ ซาเฟด ไม่มี ฮาโปเอล เคอร์ยัต ชโมน่า
ฮาโปเอล คฟาร์ กิลาดี้ ไม่มี ฮาโปเอล เลฮาวอต ฮาบาชาน
ฮาโปเอล ซาเฟด 6–5 ฮาโปเอล อาเยเล็ต ฮาชาฮาร์
แคว้นกาลิลีตะวันตก
ฮาโปเอล คฟาร์ อาตา ไม่มี เบต้าเอเคอร์
ฮาโปเอล มัตซูวา ฮานิตะ 6–3 ฮาโปเอล เบท ฮาเอเม็ก
ฮาโปเอล คฟาร์ ฮาซิดิม ไม่มี ฮาโปเอล เยเฮียม กาบรี
ฮาโปเอล ซวี่ นาฮาริยา 4–1 ฮาโปเอล ยาซูร์
การแบ่งหุบเขาจอร์แดน
ฮาโปเอล คินเนเรต ไม่มี ฮาโปเอล มาแกน
ฮาโปเอล ทิเบเรียส ไม่มี ฮาโปเอล อาฟิคิม
เบต้า ทิเบเรียส ไม่มี ฮาโปเอล ยาฟเนเอล
ภาคเหนือ
อธิฏฐ์ ไฮฟา ไม่มี เบต้า ปาร์เดส ฮานนา
เบต้า บินยามีนา 3–2 เบต้า เยฮูด้า ไฮฟา
ฮาโปเอล กิวัต ซาอิด 6–1 ฮาโปเอล ซิครอน ยาอาคอฟ
การแบ่งสะมาเรีย
ฮาโปเอล กิวัต โอลก้า 0–0
[หมายเหตุ 1]
มัคคาบี้ เมยาสดิม ฮาเดรา
เบต้า เนทันยา 2–1 ฮาโปเอล ยานุฟ
ฮาโปเอล เบอร์กาต้า ไม่มี ฮาโปเอล คฟาร์ โยนา
ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม ไม่มี ฮาโปเอล นาห์ลิเอล
แผนกชารอน
ฮาโปเอล เนเว ยามิน ไม่มี ฮาโปเอล จาลจูเลีย
แดนดิวิชั่น
ฮาโปเอล จาฟฟา 9–1 Beitar Bat Yam
ฮาโปเอล บัต ยัม ไม่มี เบต้า รามัท อิสราเอล
บาร์ คอชวา ไม่มี เบต้า ซาคิย่า
คาดิมา จาฟฟา 3–1 มัคคาบี้บัตยัม
กองกลาง
ฮาโปเอล อาซอร์ 4–2 ฮาโปเอล โฮลอน
เทอร์รา ซานตา จาฟฟา 2–0 เบต้า เบท ดากอง
ฮาโปเอล กาเน ทิกวา ไม่มี เบต้า โฮลอน
ฮาโปเอล เบท ดากอง ไม่มี เบต้า เยฮูด้า เยรูซาเลม
มัคคาบี้ โฮลอน 2–0 โคชาฟหรือเยฮูดา
กองกลาง
ฮาโปเอล รัมลา 5–0 ฮาโปเอล ฮาดาร์ รามาตายิม
ฮาโปเอล เยฮุด ไม่มี ฮาโปเอล หรือ เยฮูดา
เบต้า รัมลา 4–1 เบต้า ลอด
โคชาฟ ฮาซาฟอน เยรูซาเลม ไม่มี ฮาโคชาฟ ลอด
กองใต้
ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า ไม่มี ฮาโปเอล มาร์โมเร็ค
เอสเค เนส ซิโอน่า 7–0 ฮาโปเอล ชารายิม
ฮาโปเอล เบียร์ ยาอาคอฟ 6–0 ฮาโปเอล โชวาล
การแข่งขันระหว่างดิวิชั่น
ฮาโปเอล ลอด 2–1 ฮาโปเอล เอเวอร์ ฮายาร์คอน
ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า 2–0 โคชาฟ เนส ซิโอน่า

รอบที่สอง

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า 8–0 ฮาโปเอล มัตซูวา ฮานิตะ
เบต้า ทิเบเรียส ไม่มี ฮาชาลุตซ์ ซาเฟด
ฮาโปเอล เบอร์กาต้า ไม่มี ฮาโปเอล คินเนเรต
เบต้า บินยามีนา 4–2 อธิฏฐ์ ไฮฟา
ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม 3–3
: 2–1
ฮาโปเอล กิวัต ซาอิด
ฮาโปเอล ทิเบเรียส 6–1 เบต้า เนทันยา
ฮาโปเอล คฟาร์ อาตา 8–2 ฮาโปเอล เนเว ยามิน
ฮาโปเอล ลอด ไม่มี ฮาโปเอล คฟาร์ ฮาซิดิม
ฮาโปเอล ซวี่ นาฮาริยา 3–1 ฮาโปเอล เบียร์ ยาอาคอฟ
ฮาโปเอล คฟาร์ กิลาดี้ 0–0
ตรง : 3–0
มัคคาบี้ ซาเฟด
ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า 2–1 ฮาโปเอล อาซอร์
เบต้า รัมลา ไม่มี ฮาโปเอล กาเน ทิกวา
ฮาโปเอล รัมลา 6–4 มัคคาบี้ โฮลอน
บาร์ คอชวา 2–0 ฮาโปเอล บัต ยัม
ฮาโปเอล จาฟฟา 2–2
: 5–1
คาดิมา จาฟฟา
ฮาโปเอล เยฮุด 3–1 ฮาโปเอล เบท ดากอง
โคชาฟ ฮาซาฟอน เยรูซาเลม ไม่มี เทอร์รา ซานตา จาฟฟา

รอบที่สาม

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
เบต้า บินยามีนา 2–1 มัคคาบี้ รัมลา
ฮาโปเอล เนทันยา 3–2 วายเอ็มซีเอ เยรูซาเลม
ฮาโปเอล โคชาฟ ฮาซาฟอน 2–1 บาร์ คอชวา
ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม 3–2 ฮาโปเอล คฟาร์ กิลาดี้
ฮาโปเอล ริชอน เลซิออน 4–1 มัคคาบี เยรูซาเลม
ฮาโปเอล รัมลา 4–0 ฮาโปเอล เมฟาลซิม
สปอร์ตคลับ แอตลิต 5–1 มัคคาบี้ ชารายิม
ฮาโปเอล คฟาร์ อาตา 7–0 ฮาโก๊ะห์ ไฮฟา
เบต้า จาฟฟา ไม่มี ฮาโปเอล เบท ลิด
ฮาโปเอล ติรัต ฮาคาร์เมล 5–3 มัคคาบี้ ชมูเอล เทล อาวีฟ
ฮาโปเอล เทล ฮานาน 2–1 มัคคาบี้ ซิครอน ยาอาคอฟ
ฮาโปเอล จาฟฟา 2–1 ฮาโปเอล เคอร์ยัต โอโน่
ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า ไม่มี ฮาโปเอล ฮาเมกาเบช
ฮาโปเอล ทิเบเรียส 0–0
ตรง : 3–0
มัคคาบี บินยามินา
เอสเค เนส ซิโอน่า 5–1 เบต้า ทิเบเรียส
ฮาโปเอล เอเว่น เยฮูด้า ไม่มี เบต้า มาฮาเน่ เยฮูด้า
ชิมชอน เทลอาวีฟ 4–3 ฮาโปเอล ซาเฟด
ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า 3–0 ฮาโปเอล เอเคอร์
มัคคาบี้ ฮาเดร่า 7–2 ฮาโปเอล เบอร์กาต้า
เบต้า รัมลา 3–1 บีไน เยฮูดา
ฮาโปเอล เยฮุด ไม่มี ฮาโปเอล ลอด

รอบที่สี่

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
เบต้า รัมลา ไม่มี สปอร์ตคลับ แอตลิต
มัคคาบี้ ฮาเดร่า 0–0
ขวา : 4–1
ฮาโปเอล กิวัต ฮาอิม
ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า 4–1 ฮาโปเอล เอเว่น เยฮูด้า
ฮาโปเอล คฟาร์ อาตา 6–1 เบต้า จาฟฟา
ฮาโปเอล เนทันยา 9–0 เบต้า บินยามีนา
ฮาโปเอล รัมลา 2–2
: 3–1
ฮาโปเอล จาฟฟา
ฮาโปเอล ทิเบเรียส 7–2 ฮาโปเอล เยฮุด
โคชาฟ ฮาซาฟอน เยรูซาเลม ไม่มี ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า
ฮาโปเอล ริชอน เลซิออน ไม่มี ฮาโปเอล เทล ฮานาน
ชิมชอน เทลอาวีฟ 6–1 เซคท์เซีย เนส ซิโอน่า
ฮาโปเอล ติรัต ฮาคาร์เมล ไม่มี ฮาโปเอล ซวี่ นาฮาริยา

รอบกลาง

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ชิมชอน เทลอาวีฟ 3–3
ขวา : 3–3
ขวา (2):3–2
ฮาโปเอล ทิเบเรียส
ฮาโปเอล คฟาร์ อาตา 4–4
ขวา : 5–2
ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า
ฮาโปเอล เนทันยา 2–0 ฮาโปเอล ริชอน เลซิออน

รอบที่ห้า

ทีมเจ้าบ้าน คะแนน ทีมเยือน
ฮาโปเอล ไฮฟา 4–1 ฮาโปเอล ราอานาน่า
ฮาโปเอล เยรูซาเลม 1–2 เบต้า เทล อาวีฟ
ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา 6–0 มัคคาบี้ รามัท กัน
ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 6–0 เบต้า รัมลา
ฮาโปเอล ฮาเดร่า 3–2 มัคคาบี้ ฮาเดร่า
ฮาโกอาห์ เทลอาวีฟ 2–1 ฮาโปเอล เรโฮวอต
ฮาโปเอล รามัท กาน 1–1
: 0–3
มัคคาบี้เทลอาวีฟ
มัคคาบี้ ไฮฟา 4–1 มัคคาบี เนทันยา
มัคคาบี้ เรโฮวอต 2–1 ฮาโปเอล นาฮาริยา
เบต้า เยรูซาเลม 0–2 ฮาโปเอล บัลฟูเรีย
ฮาโปเอล ติรัต ฮาคาร์เมล 3–0 ฮาโปเอล เคอร์ยัต ฮาอิม
ฮาโปเอล มาฮาเน่ เยฮูด้า 8–1 ฮาโปเอล เนทันยา
ฮาโปเอล คฟาร์ ซาบา 4–3 ฮาโปเอล เฮอร์ซลิย่า
ชิมชอน เทลอาวีฟ 2–1 ฮาโปเอล รัมลา
มัคคาบี้ จาฟฟา ไม่มี อาห์วา นอตซริต ไฮฟา
มัคคาบี้ เปตะห์ ติกวา ไม่มี โคชาฟ ฮาซาฟอน เยรูซาเลม

รอบที่หก

8 มิถุนายน 2500 ฮาโปเอล เทล อาวีฟ 2–1ชิมชอน เทลอาวีฟสนามกีฬาบาซา , เทลอาวีฟ
โกลด์สตีน35'โรเซนบอยม์38'
ดูห์ล?' ผู้เข้าร่วม: 4000
ผู้ตัดสิน: เบน-รูบี
8 มิถุนายน 2500 ฮาโปเอล คฟาร์ ซาบา 7–3เบต้า เทล อาวีฟ
โชเวล3' , 37' , 51'โคชาวี19' , 40'โทบิอาช66'แคทซ์74'


ลีวายส์57' , 84'เอลมาลิอาห์71'
ผู้เข้าร่วม: 2000
ผู้ตัดสิน: Frizner
8 มิถุนายน 2500 มัคคาบี้ จาฟฟา 6–1ฮาโปเอล ฮาเดร่า
กูฮาเซียนอารีชเนียร์( ปากกา )เคลมี


มันซูร์
8 มิถุนายน 2500 มัคคาบี้ เรโฮวอต 2–1มัคคาบี้ เปตะห์ ติกวา
เบ็ค22' , 60' เลฟโควิช29' ผู้เข้าร่วม: 1,000
คน กรรมการ: ทอด
8 มิถุนายน 2500 ฮาโปเอล บัลฟูเรีย 5–2ฮาโกอาห์ เทลอาวีฟ
เทเนนบัม11'ทาล32'ฟาร์คัส50' , 53' , 89'

ซาด39'มิสทรียาล64'
ผู้เข้าร่วม: 600
คน กรรมการ: โฮซ

รอบก่อนรองชนะเลิศ

มัคคาบี้เทลอาวีฟ2–0มัคคาบี้ เรโฮวอต
ย. เกลเซอร์ 33'ราบิโนวิช86'
ผู้เข้าร่วม: 2500
ฮาโปเอล คฟาร์ ซาบา0–4 ( เอต )ฮาโปเอล เทล อาวีฟ
เกลเซอร์96'มิเชลอฟ102' , 107'ทิช119'

ผู้ตัดสิน: ดุดเควิช
มัคคาบี้ จาฟฟา4–1ฮาโปเอล บัลฟูเรีย
ชเนียร์ 34' ( จุดโทษ )ทูริกา64'กูฮาเซียน74'อารี85'


แลงบอร์ด7'
ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา2–1มัคคาบี้ ไฮฟา
คอฟมาน 22' ( จุดโทษ )นาฮาริ26'
ชโลโม ลีวายส์ 3'
ผู้เข้าร่วม: 4000
ผู้ตัดสิน: ฟริซเนอร์

รอบรองชนะเลิศ

มัคคาบี้เทลอาวีฟ2–2 ( เอต )ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา
เมริโมวิช 57'มาตาเนีย119'
นาฮาริ39' , 98'
ผู้เข้าร่วม: 8000
ผู้ตัดสิน: แวร์เนอร์

ฮาโปเอล เทล อาวีฟ0–1มัคคาบี้ จาฟฟา
คุยตัก36' ( og )
ผู้เข้าร่วม: 5,000
ผู้ตัดสิน: ฟรายด์

เล่นซ้ำ

ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา2–0มัคคาบี้เทลอาวีฟ
สเตลมัค 12'มิซราฮี75'
ผู้เข้าร่วม: 15,000
ผู้ตัดสิน: แวร์เนอร์

สุดท้าย

มัคคาบี้ จาฟฟา1–2ฮาโปเอล เปตาห์ ทิควา
กูฮาเซียน57' รัทซาบี 40'สเตลมัค59'
ผู้เข้าร่วม: 10,000
ผู้ตัดสิน: ฟรายด์

หมายเหตุ

  1. เนื่องจากการละเมิดจากทั้งสองฝ่าย ผลการแข่งขันจึงถือเป็นโมฆะ และทั้งสองสโมสรถูกตัดสิทธิ์จากการแข่งขัน [1]
  2. แมตช์นี้ถูกกำหนดให้เล่นที่ติรัต คาร์เมล อย่างไรก็ตาม สถานที่ถูกเปลี่ยนหลายวันก่อนการแข่งขันและทั้งสองฝ่ายไม่ได้รับแจ้งตรงเวลา ทำให้แต่ละฝ่ายรอคู่ต่อสู้อยู่ในพื้นที่ของตนเอง คณะกรรมการลีกและถ้วยตัดสินว่าHapoel Petah Tikvaชนะการแข่งขันและผ่านเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศ [4]

อ้างอิง

  • 100 ปีแห่งฟุตบอล 2449-2549 เอลีชาโชฮัต (อิสราเอล) 2549
  1. ฮาโปเอล เทล อาวีฟ – แชมป์แห่งอิสราเอล: ทบทวนการแข่งขันลีกา ลูมิต และคัพจากฤดูกาล 1956/57, เยชีล อาราซี, ปิร์ซูเม สปอร์ต, 1957, หน้า 1. 21 (ในภาษาฮีบรู)
  2. ฟุตบอลเมื่อวันเสาร์ มาอาริฟ, 19 เมษายน พ.ศ. 2500, Historical Jewish Press (ในภาษาฮีบรู)
  3. ทั้งสองล้มเหลวในการปรากฏ Hadshot HaSport, 9 มิถุนายน 1957, หน้า. 6 (ภาษาฮีบรู)
  4. คณะกรรมการลีก: 3:0 ถึง PT Hadshot HaSport, 12 มิถุนายน พ.ศ. 2500 หน้า 1 (ในภาษาฮีบรู)

ลิงค์ภายนอก

Retrieved from "https://en.wikipedia.org/w/index.php?title=1956–57_Israel_State_Cup&oldid=1193248071"